Có được dùng một đơn vị kiểm toán cho thời hạn quá ba năm liên tục không?

Chủ đề   RSS   
  • #556647 31/08/2020

    ntnanh2006
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2020
    Tổng số bài viết (171)
    Số điểm: 1290
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    Có được dùng một đơn vị kiểm toán cho thời hạn quá ba năm liên tục không?

    Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Nghị định 17/2012/NĐ-CP quy định về báo cáo kiểm toán như sau:

    Điều 16. Báo cáo kiểm toán

    1. Báo cáo kiểm toán về báo cáo tài chính và báo cáo kiểm toán về các công việc kiểm toán khác của các đối tượng bắt buộc phải kiểm toán theo quy định của pháp luật được lập theo quy định của chuẩn mực kiểm toán Việt Nam.
    2.  Kiểm toán viên hành nghề không được ký báo cáo kiểm toán cho một đơn vị được kiểm toán quá ba (03) năm liên tục.

    Như vậy, quy định trên được hiểu là một kiểm toán viên hành nghề kiểm toán không được ký báo cáo kiểm toán cho một đơn vị được kiểm toán quá ba năm liên tục. Mặt khác, một đơn vị kiểm toán không chỉ có một kiểm toán viên hành nghề nên ngoại trừ kiểm toán viên đã ký báo cáo cho một đơn vị được kiểm toán ba năm liên tục thì có thể đổi qua kiểm toán viên hành nghề khác. Do vậy, quy định tại khoản 2 Điều 16 Nghị định 17/2012/NĐ-CP không đồng nghĩa với việc doanh nghiệp không nên sử dụng 01 đơn vị kiểm toán cho 03 năm liên tục. Từ đó, có thể hiểu một đơn vị kiểm toán có thể ký báo cáo cho đơn vị được kiểm toán không giới hạn thời gian và một kiểm toán viên của đơn vị kiểm toán không được ký báo cáo kiểm toán liên tục quá ba năm cho một đơn vị được kiểm toán.

     

     
    2393 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #578537   27/12/2021

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1744)
    Số điểm: 11299
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 227 lần


    Theo quan điểm của mình, mục đích của quy định trên là nhằm đảm bảo tính chính xác, công tư trong các báo cáo kiểm toán. Tránh các trường hợp sai sót kéo dài qua các năm cũng như hạn chế việc móc nối giữa kiểm toán viên và đơn vị bị kiểm toán. Tuy nhiên, nếu chung một đơn vị kiểm toán thì những sai sót trên hoàn toàn có thể che dấu và cho qua nên mình nghĩ quy định này cũng không có giá trị lớn.

     
    Báo quản trị |  
  • #582008   29/03/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3408
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 32 lần


    Có được dùng một đơn vị kiểm toán cho thời hạn quá ba năm liên tục không?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích của bạn. Bài viết đã giúp hiểu rõ trường hợp giữa thời hạn 3 năm được áp dụng đối với kiểm toán viên, thay vì đơn vị kiểm toán. Quy định này của pháp luật không hạn chế quyền kinh doanh của tổ chức, doanh nghiệp cung cấp dịch vụ kiểm toán, mà mang tính chất phòng ngừa đối xảy ra hành vi sai trái trong quá trình kiểm toán của một chủ thể duy nhất.

     
    Báo quản trị |  
  • #582302   30/03/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (349)
    Số điểm: 2396
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Có được dùng một đơn vị kiểm toán cho thời hạn quá ba năm liên tục không?

    Cảm ơn thông tin từ bài viết của bạn. Bài viết phân tích rất hữu ích, quy định trên của pháp luật chỉ áp dụng đối với kiểm toán viên hành nghề ký tên trên báo cáo tài chính chứ không phải là công ty kiểm toán vì thế sau 03 năm chỉ cẩn thay thế người phụ trách cuộc kiểm toán.

     
    Báo quản trị |  
  • #582922   25/04/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 100
    Lớp 4

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (637)
    Số điểm: 5285
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 100 lần


    Có được dùng một đơn vị kiểm toán cho thời hạn quá ba năm liên tục không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, mức xử phạt đối với hành vi ký bố trí kiểm toán viên hành nghề ký báo cáo kiểm toán quá 3 năm liên tục cho một đơn vị được kiểm toán được kiểm toán được quy định tại Điểm b Khoản 5 Điều 48 Nghị định 41/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, theo đó phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với doanh nghiệp kiểm toán thực hiện

     
    Báo quản trị |  
  • #587499   10/07/2022

    maithuan415
    maithuan415
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2700
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 32 lần


    Có được dùng một đơn vị kiểm toán cho thời hạn quá ba năm liên tục không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Theo đó, trường hợp kiểm toán viên hành nghề cho một đơn vị được kiểm toán quá ba năm liên tục ký báo cáo kiểm toán cho đơn vị được kiểm toán đó thì bị xử lý theo điểm b khoản 2 Điều 48 Nghị định 41/2018/NĐ-CP như sau:

    Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với kiểm toán viên ký báo cáo kiểm toán quá ba năm liên tục cho một đơn vị được kiểm toán.

     
    Báo quản trị |  
  • #588733   30/07/2022

    minhcong99
    minhcong99
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (329)
    Số điểm: 2860
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 32 lần


    Có được dùng một đơn vị kiểm toán cho thời hạn quá ba năm liên tục không?

    Cảm ơn bạn đã chia sẽ bài viết trên. Thực hiện kiểm toán sẽ giúp cho các cá nhân và tổ chức không có nghiệp vụ về tài chính, kế toán nắm rõ về tình hình của doanh nghiệp. Qua người thực hiện nhiệm vụ kiểm toán, các doanh nghiệp có thể đưa ra được hướng đi, chiến lược cùng các quyết định đúng đắn nhất.

     

     
    Báo quản trị |