Có được cộng điểm ưu tiên trong thi tuyển công chức khi đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #589800 21/08/2022

    nguyenthikimdung2000
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 1745
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Có được cộng điểm ưu tiên trong thi tuyển công chức khi đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự không?

    Căn cứ quy định tại Điều 5 Nghị định 138/2020/NĐ-CP ưu tiên trong tuyển dụng công chức như sau:

    1. Đối tượng và điểm ưu tiên trong thi tuyển hoặc xét tuyển:

    a) Anh hùng Lực lượng vũ trang, Anh hùng Lao động, thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B: Được cộng 7,5 điểm vào kết quả điểm vòng 2;

    b) Người dân tộc thiểu số, sĩ quan quân đội, sĩ quan công an, quân nhân chuyên nghiệp phục viên, người làm công tác cơ yếu chuyển ngành, học viên tốt nghiệp đào tạo sĩ quan dự bị, tốt nghiệp đào tạo chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã ngành quân sự cơ sở được phong quân hàm sĩ quan dự bị đã đăng ký ngạch sĩ quan dự bị, con liệt sĩ, con thương binh, con bệnh binh, con của người hưởng chính sách như thương binh, con của thương binh loại B, con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, con Anh hùng Lực lượng vũ trang, con Anh hùng Lao động: Được cộng 5 điểm vào kết quả điểm vòng 2;

    c) Người hoàn thành nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ tham gia công an nhân dân, đội viên thanh niên xung phong: Được cộng 2,5 điểm vào kết quả điểm vòng 2.

    2. Trường hợp người dự thi tuyển hoặc dự xét tuyển thuộc nhiều diện ưu tiên quy định tại khoản 1 Điều này thì chỉ được cộng điểm ưu tiên cao nhất vào kết quả điểm vòng 2.

    Vì vậy, trường hợp bạn đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự thì khi tham gia thi tuyển công chức bạn sẽ được cộng 2,5 điểm vào kết quả vòng 2.

     
    193 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #589971   24/08/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 100
    Lớp 4

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (637)
    Số điểm: 5285
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 100 lần


    Có được cộng điểm ưu tiên trong thi tuyển công chức khi đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, theo Điều 50 Luật Nghĩa vụ quân sự: Hạ sĩ quan, binh sĩ xuất ngũ khi về địa phương được chính quyền các cấp, cơ quan, tổ chức ưu tiên sắp xếp việc làm và cộng điểm trong tuyển sinh, tuyển dụng công chức, viên chức. Ngoài ra, người hoàn thành nghĩa vụ quân sự còn được hưởng 100% mức lương và phụ cấp của ngạch tuyển dụng tương ứng với trình độ đào tạo trong thời gian tập sự theo khoản 2 Điều 22 Nghị định số 138/2020/NĐ-CP, Nhà nước ta nhiều chính sách có lợi với người đã hoàn thành nghĩa vụ để khuyến khích công dân tự nguyện tham gia NVQS.

     
    Báo quản trị |  
  • #590406   30/08/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (298)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Có được cộng điểm ưu tiên trong thi tuyển công chức khi đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Nhờ bài viết của bạn mà mình đã có thêm kiến thức mới. Có nhiều người hiện nay người ta sẽ chọn cách hoàn thành nghĩa vụ quân sự xong rồi mới tiến hành thực hiện con đường sự nghiệp. Việc cộng điểm ưu tiên cho những người đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự khi thi tuyển công chức là điều hợp lý. Vì những người này là những người đặt quyền lợi và lợi ích của đất nước lên trên nên việc cộng điểm ưu tiên cũng là một điều khích lệ rất tốt.

     
    Báo quản trị |  
  • #590416   30/08/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 3900
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 28 lần


    Có được cộng điểm ưu tiên trong thi tuyển công chức khi đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự không?

    Cảm ơn bạn vì chia sẻ thông tin hữu ích và thiết thực này.

    Theo thông tin mình được biết, ngoài trường hợp được cộng 2,5 điểm nếu trên, đối với trường hợp người dự thi, thi xét tuyển công chức thì có thể thuộc một số diện được cộng điểm ưu tiên sau:

    - Anh hùng Lực lượng vũ trang, Anh hùng Lao động, thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B: Được cộng 7,5 điểm vào kết quả điểm vòng 2;

    - Người dân tộc thiểu số, sĩ quan quân đội, sĩ quan công an, quân nhân chuyên nghiệp phục viên, con liệt sĩ, con thương binh,… : Được cộng 5 điểm vào kết quả điểm vòng 2.

     
    Báo quản trị |  
  • #590691   31/08/2022

    Có được cộng điểm ưu tiên trong thi tuyển công chức khi đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự không?

    Cảm ơn thông tin bài viết bạn đã cung cấp rất hữu ích. Để khuyến khích công dân tự nguyện tham gia nghĩa vụ quân sự, Nhà nước ta có một số chính sách ưu tiên với người đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự. Đặc biệt việc quy định cộng điểm ưu tiên này giúp cho các chiến sĩ tham gia nghĩa vụ quân sự có động lực hoàn thành tốt nhiệm vụ tham gia bảo vệ đất nước. 

     
    Báo quản trị |  
  • #594274   27/11/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1751)
    Số điểm: 12043
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 268 lần


    Có được cộng điểm ưu tiên trong thi tuyển công chức khi đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự không?

    Cám ơn những thông tin chia sẻ của bạn. Đây cũng là một trong những chính sách khuyến khích đối với những công dân đã tham gia thực hiện nghĩa vụ quân sự. Ngoài chính sách trên thì người thực hiện nghĩa vụ quân sự còn được hưởng nhiều chính sách hỗ trợ khác.

     

     
    Báo quản trị |