Có được công chứng trên bản photocopy màu?

Chủ đề   RSS   
  • #557773 14/09/2020

    omronvietnam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có được công chứng trên bản photocopy màu?

    Anh chị em cho em hỏi, trước giờ muốn công chứng 1 giấy tờ từ bản gốc thì đều copy trắng đen rồi đi làm thủ tục.

    Em có thắc mắc là đối với bản copy màu thì có được công chứng không? và điều luật hoặc quy định ở đâu cho vấn đề chỉ dùng bản copy trắng đen để công chứng.

    Em cảm ơn mọi người.

     
    3151 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn omronvietnam vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558835   28/09/2020

    Theo Khoản 2 Điều 2 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định: chứng thực bản sao từ bản chính là việc cơ quan, tổ chức có thẩm quyềntheo quy định tại Nghị định này căn cứ vào bản chính để chứng thực bản sao là đúng với bản chính. Bản sao là bản chụp từ bản chính hoặc bản đánh máy có nội dung đầy đủ, chính xác như nội dung ghi trong sổ gốc. Như vậy, bản photocopy màu từ bản chính có thể được sử dụng để chứng thực nếu bản photo đúng với bản chính, bản chính không thuộc trường hợp không được chứng thực bản sao.

     
    Báo quản trị |  
  • #559245   29/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Chứng thực bản sao từ bản chính là việc cơ quan, tổ chức có thẩm quyền căn cứ vào bản chính để chứng thực bản sao là đúng với bản chính (khoản 2 Điều 2 Nghị định 23/2015/NĐ-CP). Mà bản sao là bản chụp từ bản chính hoặc bản đánh máy có nội dung đầy đủ, chính xác như nội dung ghi trong sổ gốc. Người thực hiện chứng thực bản sao từ bản chính kiểm tra bản chính, đối chiếu với bản sao, nếu nội dung bản sao đúng với bản chính, bản chính không thuộc trường hợp không được dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao thì thực hiện chứng thực. Như vậy, bản photocopy màu từ bản chính có thể được sử dụng để chứng thực nếu bản photo đúng với bản chính, bản chính không thuộc trường hợp không được chứng thực bản sao.

     
     
    Báo quản trị |