Có được chỉ định thầu rút gọn gói thầu di dời công trình có giá trị xây lắp 2 tỷ?

Chủ đề   RSS   
  • #574939 30/08/2021

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (2002)
    Số điểm: 14465
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 318 lần


    Có được chỉ định thầu rút gọn gói thầu di dời công trình có giá trị xây lắp 2 tỷ?

    Liên quan đến các trường hợp chỉ định thầu được quy định tại: Điều 21 Luật Đấu thầu 2013 và Điều 54 Nghị định 63/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật Đấu thầu về lựa chọn nhà thầu.

    Đối với gói chỉ định thầu rút gọn thực hiện theo quy định tại Điều 56 Nghị định 63/2014/NĐ-CP:

    "Điều 56. Quy trình chỉ định thầu rút gọn

    1. Đối với gói thầu quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 22 của Luật Đấu thầu, trừ gói thầu cần thực hiện để bảo đảm bí mật nhà nước:

    ...

    2. Đối với gói thầu trong hạn mức chỉ định thầu theo quy định tại Điều 54 của Nghị định này:

    ...".

    Trong đó:

    -  Điểm a Khoản 1 Điều 22 của Luật Đấu thầu 2013 có quy định:

    "Điều 22. Chỉ định thầu

    1. Chỉ định thầu đối với nhà thầu được áp dụng trong các trường hợp sau đây:

    a) Gói thầu cần thực hiện để khắc phục ngay hoặc để xử lý kịp thời hậu quả gây ra do sự cố bất khả kháng; gói thầu cần thực hiện để bảo đảm bí mật nhà nước; gói thầu cần triển khai ngay để tránh gây nguy hại trực tiếp đến tính mạng, sức khỏe và tài sản của cộng đồng dân cư trên địa bàn hoặc để không ảnh hưởng nghiêm trọng đến công trình liền kề; gói thầu mua thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế để triển khai công tác phòng, chống dịch bệnh trong trường hợp cấp bách;

    ..."

    - Hạn mức chỉ định thầu rút gọn được quy định:

    "Điều 54. Hạn mức chỉ định thầu

    Gói thầu có giá trị trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 22 của Luật Đấu thầu bao gồm:

    1. Không quá 500 triệu đồng đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ công; không quá 01 tỷ đồng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp, mua thuốc, vật tư y tế, sản phẩm công;

    2. Không quá 100 triệu đồng đối với gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên".

    Lưu ý:  Đối với gói thầu sử dụng vốn nhà nước để mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên thì thực hiện theo quy định tại Điều 17 Thông tư 58/2016/TT-BTC Quy định chi tiết việc sử dụng vốn nhà nước để mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan nhà nước, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành.

     
    366 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận