Có được cấp lại thẻ BHYT khi bị mờ không?

Chủ đề   RSS   
  • #595575 17/12/2022

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2164)
    Số điểm: 75463
    Cảm ơn: 65
    Được cảm ơn 1603 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Có được cấp lại thẻ BHYT khi bị mờ không?

    Người lao động đặc biệt quan tâm về bảo hiểm y tế vì nhiều lợi ích mang lại, tuy nhiên bên cạnh đó vẫn còn nhiều vướng mắc, chẳng hạn về việc cấp thẻ BHYT. Câu hỏi được đặt ra "Liệu thẻ BHYT bị mờ thông tin thì có được cấp lại không?"

    Căn cứ theo quy định tại Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định về việc đổi thẻ bảo hiểm y tế như sau:

    Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

    - Rách, nát hoặc hỏng;

    - Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

    - Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

    Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành thì thẻ BHYT bị rách, nát hoặc hỏng thuộc một trong các trường hợp sẽ được đổi thẻ.

    Hồ sơ cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

    Hồ sơ cấp lại thẻ bảo hiểm y tế theo Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

    Thành phần hồ sơ

    - Người tham gia

    + Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

    + Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

    - Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

    Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

    Theo đó, khi thông tin trên thẻ BHYT của bạn bị mờ thì bạn cần làm hồ sơ cấp lại thẻ bao gồm các giấy tờ như sau:

    +Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

    + Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

    + Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

    Nơi nộp hồ sơ

    Theo Điểm 3.1 Khoản 3 Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định cơ quan BHXH cấp huyện nơi bạn đang tham gia đóng BHYT.

    Thời gian chờ cấp lại thẻ BHYT do bị mờ thông tin

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về Cấp thẻ BHYT, như sau:

    Cấp lại, đổi thẻ BHYT:

    - Trường hợp không thay đổi thông tin: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Từ ngày 01/01/2019 trở đi: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

    - Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

    - Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở KCB, thực hiện trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

    Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp cấp lại thẻ BHYT do bị mờ thông tin sẽ được giải quyết trong ngày nộp hồ sơ.

    Trường hợp có thay đổi thêm thông tin trên thẻ BHYT thì bạn sẽ phải chờ trong thời hạn tối đa không quá 3 ngày kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định.

     
    317 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận