Có đóng bảo hiểm xã hội khi nghỉ không hưởng lương?

Chủ đề   RSS   
  • #519919 01/06/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Có đóng bảo hiểm xã hội khi nghỉ không hưởng lương?

    Bên chị kinh doanh cá thể là doanh nghiệp nhỏ, vẫn ký hợp đồng lao động với NLĐ. Chị hỏi khi NLĐ báo nghỉ không lương chị có cần phải tính bảo hiểm cho họ không, họ nghỉ có báo trước 2 tuần?

     
    1384 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #519928   01/06/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 196 lần


    Theo thông tin anh/chị cung cấp, chúng tôi hiểu rằng mình đang hoạt động dưới hình thức doanh nghiệp (không phải hoạt động dưới hình thức hộ kinh doanh cá thể/ cá nhân kinh doanh), và đơn vị mình cũng ký HĐLĐ cũng như tham gia đầy đủ chế độ bảo hiểm theo quy định pháp luật. 
    Yêu cầu hỗ trợ của chị “khi NLĐ báo nghỉ chị có cần phải tính bảo hiểm cho họ không”, ở đây chúng tôi hiểu là người lao động “xin nghỉ việc không hưởng lương” đúng không ạ (?). Nếu là nội dung này, anh/chị vui lòng kiểm tra trực tiếp tại khoản 3 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:
    “3. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản”.
    Do chúng tôi không biết số ngày “người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương” là bao nhiêu ngày nên chưa thể kết luận được. Do đó, anh/chị dựa vào quy định trên để xác định trường hợp mình ạ 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/06/2019)