Có công bố nguyên liệu của mỹ phẩm không?

Chủ đề   RSS   
  • #536449 31/12/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Có công bố nguyên liệu của mỹ phẩm không?

    Cho em hỏi công ty em có sản xuất ra nguyên liệu cho dầu gội (được làm từ nguyên liệu tự nhiên), ví dụ như keratin có trong dầu gội. Do công ty em muốn bán nguyên liệu này trên thị trường, nên Cho em hỏi: công bố nguyên liệu đó như thế nào ạ? 

     
    1456 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536460   31/12/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 192 lần


    Theo Thông tư 06/2011/TT-BYT Quy định về quản lý mỹ phẩm do Bộ Y tế ban hành:

     

    "Điều 2. Giải thích thuật ngữ

     

    Trong Thông tư này các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

     

    1. Sản phẩm mỹ phẩm là một chất hay chế phẩm được sử dụng để tiếp xúc với những bộ phận bên ngoài cơ thể con người (da, hệ thống lông tóc, móng tay, móng chân, môi và cơ quan sinh dục ngoài) hoặc răng và niêm mạc miệng với mục đích chính là để làm sạch, làm thơm, thay đổi diện mạo, hình thức, điều chỉnh mùi cơ thể, bảo vệ cơ thể hoặc giữ cơ thể trong điều kiện tốt."

     

    Theo đó, dầu gội được xác định là mỹ phẩm.

     

    Hiện tại chỉ có quy định công bố mỹ phẩm chứ không có quy định công bố nguyên liệu mỹ phẩm chị nha.

     
    Báo quản trị |  
  • #536563   31/12/2019

    Quy trình công bố mỹ phẩm tại Việt Nam như thế nào?

    Công bố sản phẩm mỹ phẩm sản xuất trong nước:

    Đơn vị công bố: Nhà sản xuất hoặc đơn vị phân phối được nhà sản xuất ủy quyền thay mặt nộp hồ sơ công bố mỹ phẩm

    Cơ quan tiếp nhận hồ sơ công bố: Sở Y tế tỉnh/thành phối nơi nhà sản xuất đăng ký trụ sở chính hoặc nơi nhà sản xuất đặt nhà máy sản xuất mỹ phẩm

    Hồ sơ công bố mỹ phẩm sản xuất trong nước gồm:

    (i) Phiếu công bố mỹ phẩm theo mẫu của cơ quan cấp phép;

    (ii) Bản sao chứng thực giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh công ty của nhà sản xuất hoặc đơn vị phân phối được ủy quyền công bố;

    (iii) Bản gốc giấy ủy quyền của nhà sản xuất cho nhà phân phối được phép thay mặt nhà sản xuất tiến hành công bố;

    (iv) 02 đĩa CD chứa nội dung phiếu công bố;

    (v) Bản sao chứng thức giấy phép sản xuất của nhà sản xuất mỹ phẩm do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho đơn vị sản xuất;

    (vi) Tài liệu khoa học hoặc bản giải trình của nhà sản xuất về công dụng, thành phần của sản phẩm mỹ phẩm (trong trường hợp thành phần hoặc công dụng có đặc thù riêng cần phải làm rõ theo yêu cầu của cơ quan đăng ký.

    Lệ phí công bố sản phẩm mỹ phẩm sản xuất trong nước: 500.000 VND/01 hồ sơ công bố

     
    Báo quản trị |