Có BHYT K3 có được trả tiền viện phí bao nhiêu?

Chủ đề   RSS   
  • #559980 05/10/2020

    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 123 lần


    Có BHYT K3 có được trả tiền viện phí bao nhiêu?

    Theo Điều 4 Quyết định 1351/QĐ-BHXH năm 2015 quy định về mã số ghi trên thẻ bảo hiểm y tế như sau:
     
    - Ký hiệu K1: là mã nơi người dân tộc thiểu số và người thuộc hộ gia đình nghèo tham gia BHYT, đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn theo quy định của pháp luật.
     
    - Ký hiệu K2: là mã nơi người dân tộc thiểu số và người thuộc hộ gia đình nghèo tham gia BHYT, đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật.
     
    - Ký hiệu K3: là mã nơi người tham gia BHYT đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo theo quy định của pháp luật.
     
    Đồng thời, tại Khoản 4 Điều 4 Quyết định này cũng có quy định:
     
    Những thẻ BHYT có mã nơi đối tượng sinh sống (ký hiệu: K1, K2, K3) khi tự đi KCB không đúng tuyến, được quỹ BHYT thanh toán chi phí KCB đối với bệnh viện tuyến huyện, điều trị nội trú đối với bệnh viện tuyến tỉnh, tuyến trung ương (không cần giấy chuyển tuyến KCB).
     
    Điểm a Khoản 4 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ được hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.
     
    Như vậy, trường hợp có Bảo hiểm y tế K3 ở quê  khi đi khám chữa bệnh tại bệnh viện ở thành phố HCM vẫn sẽ được thanh toán chi phí khám chữa bệnh. Và hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi chi trả của bảo hiểm y tế.
     
     
     
    1466 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận