Có bắt buộc thuê ban quản lý dự án đầu tư xây dựng?

Chủ đề   RSS   
  • #565745 30/12/2020

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (159)
    Số điểm: 4425
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 48 lần


    Có bắt buộc thuê ban quản lý dự án đầu tư xây dựng?

    Cho em hỏi: cơ quan em là đơn vị sự nghiệp công lập đang sửa chữa nhà, gói dưới 1 tỷ, bên em đã thuê giám sát nhưng kho bạc bắt bên em phải thuê thêm ban quản lý dự án. Cho em hỏi có quy định nào quy định về thuê ban quản lý dự án không ạ?

     

     
    343 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565779   30/12/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Liên quan đến nội dung trên anh tham khảo giúp em quy định tại Khoản 2, Điều 16 Nghị định 59/2015/NĐ-CP:

    "Điều 16. Hình thức tổ chức quản lý dự án đầu tư xây dựng

    ..

    2. Đối với dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước, vốn nhà nước ngoài ngân sách, hình thức tổ chức quản lý dự án được áp dụng là Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành, Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực theo quy định tại Điều 63 của Luật Xây dựng năm 2014 và Điều 17 Nghị định này

    Trường hợp người quyết định đầu tư giao cơ quan, tổ chức quản lý, sử dụng vốn để đầu tư xây dựng công trình là chủ đầu tư dự án thì người quyết định đầu tư giao chủ đầu tư có trách nhiệm ký hợp đồng thuê ban quản lý dự án chuyên ngành hoặc ban quản lý dự án khu vực để thực hiện quản lý dự án theo quy định".

    Khoản 8, Điều 1 Nghị định 42/2017/NĐ-CP sửa đổi bổ sung Khoản 1, Điều 21 Nghị định 59/2015/NĐ-CP có nêu:

    "Chủ đầu tư sử dụng tư cách pháp nhân của mình và bộ máy chuyên môn trực thuộc có đủ điều kiện, năng lực để trực tiếp quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình có tổng mức dưới 15 tỷ đồng; trường hợp không đủ điều kiện thực hiện, chủ đầu tư thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định tại Nghị định ngày để thực hiện".

    Như vậy, đối với trường hợp của mình nếu đơn vị mình không đủ điều kiện, năng lực để trực tiếp quản lý dự án thì phải thuê tổ chức, cá nhân (không phải Ban Quản lý dự án chuyên ngành, khu vực) có đủ năng lực để thực hiện quản lý dự án anh nhé. Trường hợp đơn vị mình có đủ điều kiện thì có thể thực hiện việc quản lý dự án.

     

     
    Báo quản trị |