Có bắt buộc phải công chứng hợp đồng mua bán chung cư?

Chủ đề   RSS   
  • #590670 31/08/2022

    Có bắt buộc phải công chứng hợp đồng mua bán chung cư?

    Căn cứ Luật Nhà ở 2014 có quy định như sau:
     

    Điều 122. Công chứng, chứng thực hợp đồng và thời điểm có hiệu lực của hợp đồng về nhà ở
    1. Trường hợp mua bán, tặng cho, đổi, góp vốn, thế chấp nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại thì phải thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    Đối với các giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực hợp đồng.

    2. Đối với trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương; mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư; góp vốn bằng nhà ở mà có một bên là tổ chức; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.

    =>> Như vậy, theo quy định nêu trên trường hợp mua bán nhà ở thương mại trong đó có nhà chung cư phải thực hiện công chứng, chứng thực ngoại trừ các trường hợp sau đây:

    - Mua bán nhà ở thuộc sở hữu Nhà nước.

    - Mua bán nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư.

    Những trường hợp ngoại lệ này không bắt buộc phải công chứng, chứng thực trừ trường hợp các bên có nhu cầu.

    Đồng thời, theo khoản 1 Điều 6 Nghị định 02/2022/NĐ-CP, hợp đồng mua bán căn hộ chung cư phải thực hiện theo mẫu số 01 ban hành kèm phụ lục Nghị định này. Trong khi trước đây, quy định cũ tại Điều 6 Nghị định 76/2015/NĐ-CP chỉ đưa ra các loại hợp đồng mẫu và không mang tính chất bắt buộc.

     
    117 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thanhngoc209 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/09/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591717   28/09/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (235)
    Số điểm: 2255
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 50 lần


    Có bắt buộc phải công chứng hợp đồng mua bán chung cư?

    Cảm ơn bài viết chia sẻ những thông tin hữu ích của tác giả. Khi mua bán chung cư thì vấn đề liệu có bắt buộc phải công chứng hợp đồng không được khá nhiều người quan tâm. Theo đó, công chứng hợp đồng mua bán nhà chung cư có thể thực hiện theo 2 hình thức đó là công chứng hợp đồng, giao dịch đã được soạn thảo sẵn được quy định tại Điều 40 Luật Công chứng 2014 và công chứng hợp đồng, giao dịch do công chứng viên soạn thảo theo đề nghị của người yêu cầu công chứng được quy định tại Điều 41 Luật Công chứng 2014.

     
    Báo quản trị |  
  • #597642   29/01/2023

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (542)
    Số điểm: 3733
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    Có bắt buộc phải công chứng hợp đồng mua bán chung cư?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Việc công chứng các giao dịch về bất động sản sẽ giúp hạn chế các rủi ro pháp lý, thiệt hại về kinh tế, đối với việc mua bán nhà chung cư là giao dịch có tính chất chuyển dịch quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở bắt buộc phải công chứng nhằm bảo đảm tính an toàn pháp lý và quyền lợi của người dân. Theo quy định tại Điều 122 Luật Nhà ở 2014, hợp đồng mua bán nhà chung cư thuộc hợp đồng mua bán nhà ở nên phải thực hiện công chứng theo luật định.

     
    Báo quản trị |  
  • #598030   30/01/2023

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 500


    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (293)
    Số điểm: 2275
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 43 lần


    Có bắt buộc phải công chứng hợp đồng mua bán chung cư?

    Cảm ơn tác giả đã chia sẻ bài viết hay và hữu ích.Theo quy định pháp luật hiện hành thì hợp đồng mua bán chung cư thì cần phải được công chức, chứng thực. Trừ trường hợp mua nhà ở xã hội hoặc nhà ở tái định cư thì không cần công chức. Mong rằng tác giả sẽ chia sẻ nhiều bài viết hay nữa nhé

     
    Báo quản trị |