Có bắt buộc nhập hộ khẩu vào nhà chồng sau khi đăng ký kết hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #598128 31/01/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2169)
    Số điểm: 75584
    Cảm ơn: 65
    Được cảm ơn 1605 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Có bắt buộc nhập hộ khẩu vào nhà chồng sau khi đăng ký kết hôn?

    Kết hôn là một bước ngoặt, là một sự kiện quan trọng trong đời. Tuy vậy, vẫn có nhiều vấn đề xoay quanh chủ đề trên mà làm không ít người phải băn khoăn. Cụ thể, nhiều bạn nữ thắc mắc “Liệu kết hôn rồi có buộc nhập hộ khẩu vào nhà chồng hay không?” Bài viết sẽ cung cấp một số thông tin liên quan đến vấn đề này. 

    Đa số, khi đăng ký kết hôn, vợ và chồng thường sẽ thực hiện thủ tục để nhập khẩu vào chung với nhau. 

    Tuy nhiên, pháp luật hiện nay quy định như thế nào về nhập khẩu chung khi kết hôn?

    Kết hôn rồi có bắt buộc nhập hộ khẩu vào nhà chồng không?

    Sau khi hai người nam, nữ xác lập quan hệ vợ, chồng thì phải thực hiện quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng. Một trong số đó là nghĩa vụ sống chung với nhau. Cụ thể, khoản 2 Điều 19 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 nêu rõ:

    Vợ chồng có nghĩa vụ sống chung với nhau, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác hoặc do yêu cầu của nghề nghiệp, công tác, học tập, tham gia các hoạt động chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội và lý do chính đáng khác.

    Căn cứ tại Điều 20 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định: 

    Việc lựa chọn nơi cư trú của vợ chồng do vợ chồng thỏa thuận, không bị ràng buộc bởi phong tục, tập quán, địa giới hành chính.

    Đồng thời tại Điều 43 Bộ luật dân sự 2015 quy định về nơi cư trú của vợ, chồng như sau:

    - Nơi cư trú của vợ, chồng là nơi vợ, chồng thường xuyên chung sống.

    - Vợ, chồng có thể có nơi cư trú khác nhau nếu có thỏa thuận.

    Điều 14 của Luật Cư trú 2020 quy định về nơi cư trú của vợ, chồng như sau:

    - Nơi cư trú của vợ, chồng là nơi vợ, chồng thường xuyên chung sống;

    - Vợ, chồng có thể có nơi cư trú khác nhau theo thỏa thuận hoặc theo quy định của pháp luật có liên quan.

    Dựa vào những căn cứ trên có thể thấy việc lựa chọn nơi cư trú của vợ, chồng theo thỏa thuận của vợ chồng, pháp luật không có quy định bắt buộc vợ phải nhập khẩu vào nhà chồng. 

    Tóm lại, nếu không nhập khẩu cho vợ về nhà chồng thì cũng không bị coi là hành vi vi phạm pháp luật. 

    Về nhà chồng ở không đăng ký tạm trú có bị phạt không?

    Căn cứ theo Điều 27 Luật Cư trú 2020 về điều kiện đăng ký tạm trú như sau:

    - Công dân đến sinh sống tại chỗ ở hợp pháp ngoài phạm vi đơn vị hành chính cấp xã nơi đã đăng ký thường trú để lao động, học tập hoặc vì mục đích khác từ 30 ngày trở lên thì phải thực hiện đăng ký tạm trú.

    - Thời hạn tạm trú tối đa là 02 năm và có thể tiếp tục gia hạn nhiều lần

    Ngoài ra còn quy định những địa điểm mà công dân không được đăng ký tạm trú mới tại Điều 23 Luật Cư trú 2020

    Như vậy, việc đăng ký hộ khẩu về nhà chồng sau khi vợ chồng đã đăng ký kết hôn không phải là quy định bắt buộc theo quy định pháp luật, Tuy nhiên, bạn đã kết hôn và ở với nhà chồng từ 30 ngày trở lên thì phải thực hiện đăng ký tạm trú theo quy định. 

    Xử phạt hành vi không thực hiện đúng quy định việc đăng ký tạm trú

    Việc đăng ký tạm trú là nghĩa vụ của công dân. Do đó, nếu không thực hiện hoặc thực hiện không đúng trong thời hạn quy định (30 ngày kể từ ngày đến sinh sống tại nơi ở trọ) thì có thể bị phạt, như sau:

    Căn cứ tại Điều 9 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình quy định:

    Hành vi vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    - Không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú, xóa đăng ký thường trú, xóa đăng ký tạm trú, tách hộ hoặc điều chỉnh thông tin về cư trú trong Cơ sở dữ liệu về cư trú;

    - Không thực hiện đúng quy định về thông báo lưu trú, khai báo tạm vắng;

    - Không xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, xác nhận thông tin về cư trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.

    Theo đó, khi về ở nhà chồng mà từ 30 ngày trở lên thì có thể bị phạt đến 01 triệu động.

    Ngoài ra, nếu đã cư trú tại chỗ ở hợp pháp mới , đủ điều kiện đăng ký cư trú nhưng không thực hiện thủ tục thay đổi nơi đăng ký cư trú thì sẽ bị phạt từ 01-02 triệu đồng theo quy định tại điểm d khoản 2 Điều 9 Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

     
    15122 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #598139   31/01/2023

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 30 lần


    Có bắt buộc nhập hộ khẩu vào nhà chồng sau khi đăng ký kết hôn?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Như vậy, hiện nay pháp luật không có quy định nào về việc vợ phải nhập khẩu vào nhà chồng sau khi đã đăng ký kết hôn. Vì có nhiều cặp đôi đã đăng ký kết hôn nhưng nơi cư trú của cả 2 lại không giống nhau nên việc nhập khẩu vào nhà chồng là hơi bất cập. Còn đối với trường hợp mà cả 2 đều ở chung một nhà thì có thể thỏa thuận để vợ nhập khẩu về nhà chồng, còn nếu không nhập khẩu thì phải đăng ký tạm trú theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #598195   31/01/2023

    nguyentanviet2000
    nguyentanviet2000
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:06/12/2022
    Tổng số bài viết (187)
    Số điểm: 1544
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 41 lần


    Có bắt buộc nhập hộ khẩu vào nhà chồng sau khi đăng ký kết hôn?

    Cảm ơn bài viết hữu ích của tác giả. trên thực tế, nếu hai vợ chồng có cùng nơi cư trú ở nhà chồng thì nên làm thủ tục nhập hộ khẩu theo chồng nhằm giúp cơ quan Nhà nước theo dõi thực trạng biến động về hộ tịch, từ đó bảo hộ quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân và hộ gia đình.

     
    Báo quản trị |  
  • #598818   20/02/2023

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 4650
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Có bắt buộc nhập hộ khẩu vào nhà chồng sau khi đăng ký kết hôn?

    Cảm ơn những chia sẻ của tác giả, hiện nay thì theo quy định pháp luật, việc đăng ký hộ khẩu về nhà chồng sau khi vợ chồng đã đăng ký kết hôn không phải là quy định bắt buộc theo quy định pháp luật. Việc chuyển khẩu về nhà chồng muộn cũng không phải chịu bất cứ một chế tài xử phạt nào. Tuy nhiên cần phải đăng ký tạm trú đó chính là nghĩa vụ của công dân, nếu không thực hiện sẽ bị xử phạt hành chính

     
    Báo quản trị |  
  • #598900   21/02/2023

    camnhungtng
    camnhungtng
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:15/12/2022
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 1967
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 21 lần


    Có bắt buộc nhập hộ khẩu vào nhà chồng sau khi đăng ký kết hôn?

    Mình cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin. Theo quy định pháp luật hiện hành, thì sau khi kết hôn không bắt buộc vợ phải nhập khẩu vào nhà chồng. Tuy nhiên, nếu vợ về nhà chồng ở, chung sống với nhau thì có thể lựa chọn nhập khẩu vào nhà chồng hoặc đăng ký tạm trú theo quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #599729   28/02/2023

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (440)
    Số điểm: 3355
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Có bắt buộc nhập hộ khẩu vào nhà chồng sau khi đăng ký kết hôn?

    Nhiều cặp vợ chồng thắc mắc rằng sau khi đăng ký kết hôn có bắt buộc nhập hộ khẩu vào nhà chồng hay không. Theo pháp luật thì không bắt buộc phải nhập vào hộ khẩu nhà chồng. Nhưng phải thực hiện đăng ký tạm trú theo thông tin tác giả cung cấp. Cảm ơn tác giả đã chia sẻ bài viết hay nhé

     
    Báo quản trị |