Có bắt buộc bật xi nhan khi qua vòng xuyến (bùng binh) không?

Chủ đề   RSS   
  • #602911 30/05/2023

    nguyenhoangvy15
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 3398
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 59 lần


    Có bắt buộc bật xi nhan khi qua vòng xuyến (bùng binh) không?

    Khi tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện khi muốn chuyển hướng phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ, vậy khi đi vào vòng xuyến có cần phát tín hiệu?

    1. Vào vòng xuyến (bùng binh) phải bật xi nhan

    Theo khuyến nghị của Cục Cảnh sát giao thông, tài xế nên bật đèn xi nhan để báo hiệu cho phương tiện khác khi:

    - Khi đi qua vòng xuyến;

    - Khi đi theo đường cong;

    - Khi lùi vào ngõ;

    - Khi đi qua ngã ba chữ Y.

    Những trường hợp này, người điều khiển phương tiện bật xi nhan sẽ đảm bảo an toàn cho bản thân và cho người khác. Theo Luật giao thông đường bộ năm 2008 hiện hành không có quy định nào cụ thể về vấn đề bật tín hiệu khi đi vào vòng xuyến, nếu không bật cũng không bị xử phạt. Nhưng nguyên tắc chung khi chuyển hướng vẫn áp dụng theo quy định tại khoản 1 Điều 15 để thực hiện việc báo tín hiệu khi đi vào khu vực này.

    Chuyển hướng xe:

    - Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

    2. Mức xử phạt khi chuyển hướng không có tín hiệu

    Theo quy định nêu trên, nếu vi phạm khi chuyển hướng xe sẽ bị xử phạt hành chính theo theo quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

    Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

    - Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

        + Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

    Và Điểm a Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

    Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

    - Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

       + Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

    3. Các trường hợp phải bật đèn xi nhan để không bị phạt

    Theo quy định tại Điều 15 Luật giao thông đường bộ 2008 thì:

    Chuyển hướng xe:

    - Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

    - Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

    - Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

    - Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt,đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.

    Vậy mức phạt cho trường hợp chuyển hướng xe không bật đèn xi nhan sẽ bị xử phạt:

    + Đối với xe ô tô phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng

    + Đối với xe máy phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

     
    471 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận