Có bằng thạc sĩ y học có được dùng để cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh không?

Chủ đề   RSS   
  • #600225 19/03/2023

    minhtai99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (412)
    Số điểm: 3785
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 119 lần


    Có bằng thạc sĩ y học có được dùng để cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh không?

    Tại Khoản 3 Điều 5 Nghị định 109/2016/NĐ-CP quy định như sau:

    3. Giấy xác nhận quá trình thực hành theo Mẫu 02 Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này hoặc bản sao hợp lệ các văn bằng tốt nghiệp bác sỹ nội trú, bác sỹ chuyên khoa I, bác sỹ chuyên khoa II, trừ trường hợp là lương y, người có bài thuốc gia truyền hoặc người có phương pháp chữa bệnh gia truyền.Căn cứ Điều 17 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009 quy định người xin cấp chứng chỉ hành nghề, cụ thể như sau:

    1. Bác sỹ, y sỹ

    2. Điều dưỡng viên

    3. Hộ sinh viên.

    4. Kỹ thuật viên

    5. Lương y

    6. Người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

    Theo Khoản 1 Điều 18 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009 quy định điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề đối với người Việt Nam, như sau:

    1. Có một trong các văn bằng, giấy chứng nhận sau đây phù hợp với hình thức hành nghề khám bệnh, chữa bệnh:

    a) Văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam;

    b) Giấy chứng nhận là lương y;

    c) Giấy chứng nhận là người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

    Theo đó, đối với văn bằng thạc sĩ y học trong trường hợp này vẫn sẽ được xem là văn bằng được sử dụng để cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh cho bạn.

     
    1326 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận