Chuyển nhượng vốn giữa cá nhân với cá nhân thanh toán bằng tiền mặt được không?

Chủ đề   RSS   
  • #540519 04/03/2020

    Chuyển nhượng vốn giữa cá nhân với cá nhân thanh toán bằng tiền mặt được không?

    Chuyển nhượng vốn giữa cá nhân với cá nhân thanh toán bằng tiền mặt được không?

    Nghị định 222/2013/NĐ-CP   Quy định các giao dịch sau đây bắt buộc không được dùng tiền mặt:  

    Điều 4. Các tổ chức sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước và tổ chức sử dụng vốn nhà nước

    1. Các tổ chức sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch, trừ một số trường hợp được phép thanh toán bằng tiền mặt theo quy định của Bộ Tài chính.

    2. Các tổ chức sử dụng vốn nhà nước không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch, trừ một số trường hợp được phép thanh toán bằng tiền mặt theo quy định của Ngân hàng Nhà nước.

    Điều 5. Giao dịch chứng khoán

    1. Tổ chức, cá nhân không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch chứng khoán trên Sở giao dịch chứng khoán.

    2. Tổ chức, cá nhân không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch chứng khoán đã đăng ký, lưu ký tại Trung tâm Lưu ký chứng khoán không qua hệ thống giao dịch của Sở giao dịch chứng khoán.

    Điều 6. Giao dịch tài chính của doanh nghiệp

    1. Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp.

    2. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng không sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau.” 

    Như vậy hoạt động chuyển nhượng vốn giữa cá nhân với cá nhân không thuộc các trường hợp trên. Nên hợp đồng chuyển nhượng cổ phần giữa cá nhân với cá nhân có thể thanh toán băng tiền mặt được.

     

     
    5828 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540733   08/03/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 99 lần


    Mình xin phép được góp ý thêm như sau:

    Theo quy định của pháp luật, giao dịch góp vốn chuyển nhượng vốn giữa cá nhân với cá nhân có thể thực hiện điện thông qua hình thức giao dịch bằng tiền mặt, tuy nhiên để có thể cập nhật tên chủ sở hữu mới của phần vốn góp đó thì các bên phải tiến hành thông báo đến cơ quan có thẩm quyền về đăng ký doanh nghiệp (theo quy định tại Điều 31 Luật Doanh nghiệp 2014), và thông báo đến công ty dể công ty cập nhật vào sổ đăng ký thành viên.

    Trong thành phần hồ sơ thông báo đến cơ quan đăng ký về doanh nghiệp có "Hợp đồng chuyển nhượng hoặc các giấy tờ chứng minh đã hoàn tất việc chuyển nhượng" (Điều 45 Nghị định 78/2015/NĐ-CP), do đó các bên khi thanh toán bằng tiền mặt cần lưu ý về các giấy tờ chứng minh này khi mà thanh toán thông qua ngân hàng thì có chứng từ giao dịch còn giao dịch bằng tiền mặt thì các bên phải làm thêm một văn bản giao nhận tiền hoặc văn bản cam kết hoàn tất nghĩa vụ thanh toán.

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
  • #544032   22/04/2020

    Cho mình hỏi trong trường hợp chuyển nhượng vốn góp giữa hai cá nhân người nước ngoài thì có thanh toán bằng tiền mặt được không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phuongpt1311 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/04/2020)