Chuyển nhượng đất chưa công chứng thì xử phạt vi phạm ai?

Chủ đề   RSS   
  • #565902 31/12/2020

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 3745
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 44 lần


    Chuyển nhượng đất chưa công chứng thì xử phạt vi phạm ai?

    Ông A làm hợp đồng chuyển nhượng đất nông nghiệp cho ông B tại vp công chứng củ chi năm 2016, nhưng đến nay ông B chưa đăng bộ sang tên cho ông B. Tháng 4/2020 ông B xây dựng không phép trên phần đất nông nghiệp này. Vậy phải xử lý ông A hay ông B trong lĩnh vực xây dựng hay đất đai?
     
     
    471 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565907   31/12/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 272 lần


    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 thì:
     
    Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:
     
    - Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;
     
    - Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;
     
    - Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;
     
    - Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã."
     
    Theo quy định trên thì việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được công chứng hoặc chứng thực tại có quan có thẩm quyền. Nếu không thì hợp đồng không có giá trị pháp lý và sẽ rủi ro cho các bên, có thể dẫn đến kiện tụng nếu bên bán không trả lại tiền.
     
    Tuy nhiên, không có quy định xử phạt hành vi này. Người dân không phải ai cũng hiểu luật để thực hiện được. Do đó họ sẽ gánh chịu rủi ro, việc xử phạt cũng không cần thiết.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #565967   31/12/2020

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Về nguyên tắc khi làm hợp đồng chuyển nhượng đất, đã được công chứng thì trong thời hạn 30 ngày các bên, bao gồm cả bên mua và bên bán phải làm thủ tục đăng ký biến động (tức thủ tục sang tên sổ đỏ) Việc mua bán nhà đất có hợp pháp hay không phụ thuộc chủ yếu vào khâu đăng bộ nhà đất. Như vậy, khi chưa đăng bộ. Trong trường hợp trên, khi chưa đăng bộ mà ông B đã tự ý xây dựng trái phép trên phần đất nông nghiệp này, thì ông B sẽ bị xử phạt hành chính trong lĩnh vực xây dựng đồng thời sẽ bị xử lý trong lĩnh vực đất đai vì xây dựng tức có hành vi chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp khi chưa được phép. Bên cạnh đó, vi phạm về thủ tục đăng bạ thì cả ông A và ông B sẽ bị xử phạt theo khoản 2 Điều 17 Nghị định 91/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai, trường hợp chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất mà không thực hiện đăng ký biến động thì bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này.

     
    Báo quản trị |