Chuyển mục đích đất ở phải đăng ký với UBND xã trước?

Chủ đề   RSS   
  • #608435 26/01/2024

    Chuyển mục đích đất ở phải đăng ký với UBND xã trước?

    Cuối năm 2023, do nhu cầu xây nhà trên phần đất nông nghiệp nên tôi có nộp hồ sơ xin chuyển mục đích đất ở lên Trung tâm hành chính công của huyện. Sau đó tôi nhận công văn trả lại hồ sơ của Phòng tài nguyên huyện là xã đã hết chỉ tiêu chuyển mục đích năm 2023 nên chưa chuyển mục đích được.

    Đến đầu tháng 1/2024 tôi nộp lại hồ sơ xin chuyển mục đích thì Phòng tài nguyên lại trả lại với lý do gia đình tôi không đăng ký nhu cầu chuyển mục đích tại xã năm 2024 nên không được chuyển mục đích. Tôi có về xã thì cán bộ địa chính xã bảo là đăng ký nhu cầu năm 2024 thì phải đăng ký từ năm 2023. Bây giờ chỉ có đăng ký nhu cầu chuyển năm 2025 thôi.

    Cho tôi hỏi Phòng tài nguyên trả lại hồ sơ như vậy có đúng không? Việc đăng ký nhu cầu dựa trên điều khoản nào? Mong được chuyên gia giải đáp. Xin cảm ơn!

     
    373 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luonglamvpdk vì bài viết hữu ích
    admin (16/02/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #608521   01/02/2024

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2178)
    Số điểm: 12435
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1602 lần
    Lawyer

    Chuyển mục đích đất ở phải đăng ký với UBND xã trước?

    Căn cứ Điều 14 Luật Đất đai 2013 quy định về việc nhà nước quyết định mục đích sử dụng đất như sau:

    “Nhà nước quyết định mục đích sử dụng đất

    Nhà nước quyết định mục đích sử dụng đất thông qua quy hoạch sử dụng đất, kế hoạch sử dụng đất và cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.”

    Đồng thời tại Điều 52 Luật Đất đai 2013 quy định về căn cứ cho phép chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

    Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

    1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

    Hiện nay pháp luật không quy định chỉ tiêu chuyển mục đích sử dụng đất, do đó trường hợp người sử dụng có nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất toàn bộ thửa đất thì cơ quan Nhà nước có thẩm quyền sẽ xem xét trên cơ sở quy định của pháp luật, quy hoạch sử dụng đất, kế hoạch sử dụng đất và cho phép chuyển mục đích sử dụng đất và nhu cầu sử dụng đất mà ra quyết định cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất.

    Như vậy, căn cứ quy định nêu trên việc chuyển mục đích sử dụng đất bên cạnh nhu cầu của người sử dụng đất còn phải căn cứ vào việc quyết định mục đích sử dụng đất của Nhà nước thông qua quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền quyết định.

    Do đó, bạn cần liên hệ với Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi có đất để được giải đáp cụ thể về quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện tại địa phương.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    admin (16/02/2024)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: