Chuyển lao động nước ngoài làm địa điểm khác có phải thay đổi giấy phép lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #580580 23/02/2022

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (139)
    Số điểm: 3533
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 37 lần


    Chuyển lao động nước ngoài làm địa điểm khác có phải thay đổi giấy phép lao động?

    Công ty có trụ sở chính ở Hà Nội, thuê 1 lao động nước ngoài quản lý khách sạn ở Hồ Chí Minh và có giấy phép lao động do sở lao động thương binh xã hội TP Hồ Chí Minh cấp.

    Nay chuyển người nước ngoài này ra quản lý khách sạn ở hà nội. Người nước ngoài vẫn sử dụng giấy phép lao động cũ được cấp ở TP Hồ Chí Minh có được không?

     

     
    101 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #580616   23/02/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1751)
    Số điểm: 12043
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 268 lần


    Chuyển lao động nước ngoài làm địa điểm khác có phải thay đổi giấy phép lao động?

    Khoản 3 Điều 12 Nghị định 152/2020/NĐ-CP về người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam và tuyển dụng, quản lý người lao động Việt Nam làm việc cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam quy định về các trường hợp cấp lại giấy phép lao động:
    Điều 12. Các trường hợp cấp lại giấy phép lao động
    1. Giấy phép lao động còn thời hạn bị mất.
    2. Giấy phép lao động còn thời hạn bị hỏng.
    3. Thay đổi họ và lên, quốc tịch, số hộ chiếu, địa điểm làm việc ghi trong giấy phép lao động còn thời hạn.

    Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì trường hợp người lao động nước ngoài chuyển nơi làm việc từ Đà Nẵng ra Hà Nội phải xin cấp lại giấy phép lao động do thay đổi địa điểm làm việc ghi trong giấy phép lao động. Về hồ sơ, trình tự, thủ tục thực hiện tham khảo thêm tại Điều 13, Điều 14 Nghị định nêu trên.

    Tại Điều 32 Nghị định 12/2022/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng:

    "Điều 32. Vi phạm quy định về người nước ngoài làm việc tại Việt Nam
    ...

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng khi vi phạm với mỗi người lao động nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi sử dụng lao động nước ngoài không đúng với nội dung ghi trên giấy phép lao động hoặc văn bản xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác."

    Như vậy, đối với trường hợp người sử dụng lao động có hành vi sử dụng lao động nước ngoài không đúng với nội dung ghi trên giấy phép lao động thì xử phạt theo quy định nêu trên.

     

     
    Báo quản trị |