Chuyển khoản từ tài khoản DNTN sang tài khoản của chủ DNTN có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #583351 30/04/2022

    huynhgiamy

    Sơ sinh

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:30/04/2022
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chuyển khoản từ tài khoản DNTN sang tài khoản của chủ DNTN có được không?

    Chuyển khoản từ tài khoản DNTN sang tài khoản của chủ DNTN có vấn đề gì không? Vì nhiều khi chủ doanh nghiệp tư nhân cần thanh toán một số khoản không có hóa đơn (xem như thanh toán tiền mặt), không biết có bị loại chi phí không nhỉ?

     
    142 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #583354   30/04/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1169)
    Số điểm: 8295
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 176 lần


    Chuyển khoản từ tài khoản DNTN sang tài khoản của chủ DNTN có được không?

    Hiện không có quy định hạn chế không được chuyển khoản từ TK DNTN sang TK của chủ DNTN nên mình vẫn chuyển khoản được. Miễn sao mình có chứng từ đầy đủ về việc sử dụng tiền đó để thanh toán các khoản liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp, thỏa điều kiện tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC thì có thể đưa vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

    Ví dụ: Sau khi chuyển khoản cho chủ DNTN, chủ DNTN dùng khoản tiền đó để mua hàng hóa, dịch vụ không có hóa đơn thì mình lập chứng từ thanh toán (phiếu chi) kèm theo bảng kê mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư số 78/2014/TT-BTC nếu thuộc trường hợp tại Khoản 2.4 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC:

    - Mua hàng hóa là nông, lâm, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;

    - Mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra;

    - Mua đất, đá, cát, sỏi của hộ, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra;

    - Mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt;

    - Mua tài sản, dịch vụ của hộ, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;

    - Mua hàng hóa, dịch vụ của cá nhân, hộ kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm).

     
    Báo quản trị |  
  • #586315   28/06/2022

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (306)
    Số điểm: 2355
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Chuyển khoản từ tài khoản DNTN sang tài khoản của chủ DNTN có được không?

    Hiện nay pháp luật không hạn chế về vấn đề này. Để được đưa vào chi phí được trừ thì cần đáp ứng được các điều kiện quy định tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC, cụ thể như sau:

    "1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
     
    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.
     
    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
     
    c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
     
    Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.
     
    Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên ghi trên hóa đơn mà đến thời điểm ghi nhận chi phí, doanh nghiệp chưa thanh toán thì doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp khi thanh toán doanh nghiệp không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp phải kê khai, điều chỉnh giảm chi phí đối với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ tính thuế có phát sinh khoản chi phí này).
    ..."
     
    Báo quản trị |