Chuyển địa điểm kinh doanh tạm thời

Chủ đề   RSS   
  • #445808 02/02/2017

    NgHongCuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 41
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển địa điểm kinh doanh tạm thời

    Chào luật sư,

    Công ty em chuẩn bị xây lại trụ sở chính thời gian mất khoảng 6-8 tháng, thời gian này bên em thuê vp tạm thời nhưng vẫn thuộc cùng quận, vậy em có cần khai báo với cơ quan thuế, hoặc có cần thay đổi giấy tờ gì không ạ?

    Em xin cảm ơn.

     
    7679 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #445832   03/02/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2131)
    Số điểm: 12110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1530 lần
    Lawyer

    Việc Công ty bạn chuẩn bị xây lại trụ sở chính thời gian mất khoảng 6-8 tháng và thuê văn phòng tạm thời nhưng vẫn thuộc cùng quận thì vẫn phải thực hiện thủ tục thay đổi địa chỉ kinh doanh. Công ty bạn cần hoàn thành hai công việc đó là thông báo thay đổi nội dung đã đăng kí (địa chỉ) của địa điểm kinh doanh đến phòng đăng kí kinh doanh và gửi thông báo đến cơ quan thuế.
    1. Thủ tục thông báo thay đổi nội dung đã đăng kí của địa điểm kinh doanh:
    - Hồ sơ thông báo:
    + Thông báo thay đổi nội dung hoạt động của địa điểm kinh doanh;
    + Quyết định và Biên bản họp của Công ty về việc chuyển địa điểm đăng ký kinh doanh của cửa hàng;
    + Bản chính Giấy chứng nhận đăng kí kinh doanh;
    + Bản sao chứng thực giấy tờ cá nhân của người thực hiện thủ tục, giấy uỷ quyền (nếu có).
    2. Thủ tục thông báo đến cơ quan thuế:
    - Hồ sơ thông báo: Tờ khai điều chỉnh đăng kí thuế ghi rõ thông tin thay đổi về địa điểm kinh doanh.
    Thứ hai, về hoá đơn cũ thì công ty của bạn tiếp tục sử dụng và đóng dấu địa chỉ mới của địa điểm kinh doanh lên hoá đơn theo quy định tại khoản 2 Điều 9 Thông tư số 64/2013/TT-BTCcủa Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CPquy định về hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ như sau: “Đối với các số hóa đơn đã đặt in nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn tên, địa chỉ trên tờ hóa đơn, khi có sự thay đổi tên, địa chỉ nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức, hộ và cá nhân kinh doanh vẫn có nhu cầu sử dụng hóa đơn đã đặt in thì thực hiện đóng dấu tên, địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức tên, địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng và gửi thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.13 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).”.
    Trên đây là nội dung trả lời trường hợp bạn hỏi và hy vọng rằng sự tư vấn của tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.
    Ls. Vũ Văn Toàn
    Mobile: 0978 994 377
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #447687   23/02/2017

    lawyerhang202
    lawyerhang202

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2015
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Theo mình thì các bạn không cần thiết phải tiến hành thủ tục thay đổi trụ sở trong ĐKKD vì việc chuyển địa điểm chỉ là tạm thời.

    Trên thực tế mỗi doanh nghiệp đều có một cán bộ quản lý Thuế riêng vì vậy các bạn nên gặp trực tiếp cán bộ quản lý của mình để thông báo về việc tạm thời DN không hoạt động tại trụ sở vì lý do xây dựng lại để tránh trường hợp Cơ quan thuế tiến hành kiểm tra mà không tìm thấy DN => Đưa DN vào trạng thái DN bỏ trốn,

    Trân trọng!

     

    LUẬT SƯ LÊ THỊ HẰNG

    ĐIỆN THOẠI: 0969990638 EMAIL: LAWYERHANG202@GMAIL.COM

    ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.