Chứng thực lại văn bản công chứng

Chủ đề   RSS   
  • #509178 30/11/2018

    thuylinh2311
    Top 75
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 141 lần


    Chứng thực lại văn bản công chứng

    Mình có một vướng mắc, đó là đối với văn bản đã được công chứng, thì mình có được chứng thực dựa trên giấy đã công chứng này hay không? Hay bắt buộc chỉ được chứng thực trên văn bản gốc? Nếu được thì căn cứ vào quy định nào của pháp luật?
    Trường hợp này, tài sản chuyển nhượng là tài sản đang thế chấp để thực hiện nghĩa vụ - cụ thể là nghĩa vụ trả nợ cho NH. Nên nếu muốn chuyển nhượng thì sẽ phải có sự đồng ý của NH (bên nhận chuyển nhượng). Nếu NH đồng ý thì vấn đề sẽ khá đơn giản, thủ tục chỉ chủ yếu gồm 3 việc:
     
    - Hủy thế chấp với tài sản này: thủ tục này thực hiện theo quy định ở Nghị định 102/2017/NÐ-CP về đăng ký biện pháp bảo đảm:
     
    Điều 47. Hồ sơ xóa đăng ký biện pháp bảo đảm bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất
     
     
    Tuy nhiên, thông thường sẽ rất khó để NH chấp nhận việc này; thường thì NH sẽ yêu cầu người mua phải tất toán khoản nợ tại NH thì NH mới cho phép giải phóng tài sản thế chấp.
     
    Còn về việc chị nói rằng công ty sẽ chịu lãi thay cho cá nhân thì chắc chắn sẽ không phải là phương án mà NH chấp nhận, công ty chị sẽ không thể thực hiện việc này được.
    Cập nhật bởi thuylinh2311 ngày 30/11/2018 10:31:54 CH
     
    1827 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận