Chưa đủ 18 tuổi có tự tách hộ được không?

Chủ đề   RSS   
  • #584849 31/05/2022

    Chưa đủ 18 tuổi có tự tách hộ được không?

    Căn cứ Khoản 1 Điều 25 Luật Cư trú 2020 quy định về điều kiện tách hộ như sau:

    1. Thành viên hộ gia đình được tách hộ để đăng ký thường trú tại cùng một chỗ ở hợp pháp khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; trường hợp có nhiều thành viên cùng đăng ký tách hộ để lập thành một hộ gia đình mới thì trong số các thành viên đó có ít nhất một người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    b) Được chủ hộ, chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đồng ý, trừ trường hợp thành viên hộ gia đình đăng ký tách hộ là vợ, chồng đã ly hôn mà vẫn được cùng sử dụng chỗ ở hợp pháp đó;

    c) Nơi thường trú của hộ gia đình không thuộc trường hợp quy định tại Điều 23 của Luật này.

    Theo Điều 20 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về người thành niên như sau:

    1. Người thành niên là người từ đủ mười tám tuổi trở lên.

    2. Người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp quy định tại các điều 22, 23 và 24 của Bộ luật này.

    Căn cứ theo Mục 1 Phần thứ nhất Thủ tục hành chính mới ban hành, được sửa đổi bổ sung và bị bãi bỏ trong lĩnh vực đăng ký cư trú và lĩnh vực nhập cảnh thuộc thẩm quyền giải quyết của Bộ công an ban hành kèm theo Quyết định 5548 /QĐ-BCA-C06 quy định:

    Cơ quan công an xã có thẩm quyền tách hộ. Trong trường hợp không có đơn vị hành chính cấp xã, cấp xã sẽ được thực hiện tại công an cấp huyện.

    Như vậy, theo quy định hiện hành thì người từ đủ 18 tuổi trở lên được xem là người thành niên và mới có thể tự tách hộ. Do đó, việc người chưa đủ 18 tuổi muốn tách hộ hiện tại là chưa đủ điều kiện nên không thể tự tách hộ.

     
    92 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocnhi618 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/06/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #585052   31/05/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3408
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 32 lần


    Chưa đủ 18 tuổi có tự tách hộ được không?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Tương tự quy định về sở hữu tài sản riêng của thanh niên, thì khi đủ 18 tuổi xét về mặt nhất định, thanh niên có quyền tự do trong việc tách hộ, tuy nhiên vẫn phải có sự đồng ý từ chủ hộ đến làm thủ tục thay đổi nhân khẩu. Đối với những người dưới 18 tuổi, theo quan điểm của mình để đảm bảo sự thống nhất trong việc quy định độ tuổi trong luật dân sự, lao động , hôn nhân gia đình,... nên vẫn chưa được tự quyết để tách hộ khẩu như từ đủ 18 tuổi. 

     
    Báo quản trị |