Chưa đủ 18 tuổi có ký vào Hợp đồng thế chấp?

Chủ đề   RSS   
  • #557878 15/09/2020

    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Chưa đủ 18 tuổi có ký vào Hợp đồng thế chấp?

    Tại khoản 2 Điều 212 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về sở hữu chung của các thành viên gia đình như sau:

    “2. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của các thành viên gia đình được thực hiện theo phương thức thỏa thuận. Trường hợp định đoạt tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký, tài sản là nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình phải có sự thỏa thuận của tất cả các thành viên gia đình là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp luật có quy định khác.

    GCNQSDĐ cấp cho hộ gia đình chứ không phải cấp cho cá nhân hoặc một số cá nhân. Do vậy, khi đem thế chấp mảnh đất cần phải có sự đồng ý của các đồng sở hữu tài sản.

    Tuy nhiên Căn cứ khoản 2 Điều 212 Bộ luật Dân sự 2015 thì đối với tài sản là bất động sản thì phải có sự thỏa thuận đồng ý của tất cả các thành viên có NLHVDS đầy đủ. Do đó phải từ đủ 18 tuổi trở lên thì mới được tham gia thỏa thuận ký kết vào hợp đồng thế chấp liên quan đến bất động sản của gia đình.

     
    596 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận