Chủ xe có được miễn xử phạt khi lái xe đã khắc phục lỗi không xuất trình bằng lái không?

Chủ đề   RSS   
  • #610655 17/04/2024

    motchutmoingay24
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2024
    Tổng số bài viết (269)
    Số điểm: 3265
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 59 lần


    Chủ xe có được miễn xử phạt khi lái xe đã khắc phục lỗi không xuất trình bằng lái không?

    Khi bị CSGT xử phạt, lái xe không xuất trình được bằng lái do đang bị giam bằng lái 7 ngày vì vi phạm lỗi từ trước, chủ xe bị phạt biên bản là giao cho người không đủ điều kiện điều khiển. Liệu khi lái xe lấy bằng ra xuất trình được thì chủ xe có bị phạt lỗi này nữa không?

    (1) Chủ xe được miễn xử phạt khi nào?

    Tại khoản 3 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định về trường hợp tại thời điểm kiểm tra, người điều khiển phương tiện không xuất trình được một, một số hoặc tất cả các giấy tờ (Giấy phép lái xe, Giấy đăng ký xe, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường) theo quy định, xử lý như sau:

    - Người có thẩm quyền tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính đối với người điều khiển phương tiện về hành vi không có giấy tờ (tương ứng với những loại giấy tờ không xuất trình được), đồng thời lập biên bản vi phạm hành chính đối với chủ phương tiện về những hành vi vi phạm tương ứng quy định tại Điều 30 Nghị định này và tạm giữ phương tiện theo quy định;

    - Trong thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, nếu người vi phạm xuất trình được các giấy tờ theo quy định thì người có thẩm quyền ra quyết định xử phạt về hành vi không mang theo giấy tờ đối với người điều khiển phương tiện (không xử phạt đối với chủ phương tiện);

    - Quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm mới xuất trình được hoặc không xuất trình được giấy tờ theo quy định thì phải chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính theo quy định đối với các hành vi vi phạm đã ghi trong biên bản vi phạm hành chính.

    Căn cứ theo quy định trên, nếu lái xe không xuất trình được giấy tờ (bằng lái xe) ngay tại thời điểm CSGT kiểm tra, lập biên bản xử phạt thì sẽ bị xử lý theo lỗi không có giấy tờ, đồng thời chủ xe sẽ bị phạt lỗi giao xe cho người không có giấy tờ và phương tiện sẽ bị tạm giữ để hẹn đến làm việc.

    Trong thời hạn hẹn đến giải quyết mà lái xe xuất trình được bằng lái xe thì lái xe sẽ được chuyển thành lỗi không mang theo giấy tờ và chủ xe được miễn xử phạt.

    (2) Chủ xe có được miễn xử phạt khi giao xe cho lái xe đang bị giam bằng lái không?

    Tại khoản 2 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi bởi Điểm b Khoản 32 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP có quy định như sau:

    “Để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP theo quy định tại khoản 6, khoản 8 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 (được sửa đổi, bổ sung năm 2020). Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại khoản 6 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.”

    Căn cứ vào quy định trên, nếu lái xe đã có vi phạm và bị xử lý bằng biện pháp tạm giữ bằng lái xe thì người này cần đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm, sau đó sẽ được trả lại bằng lái.

    Trường hợp đã quá hạn hẹn giải quyết mà lái xe chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết nhận lại bằng lái mà tiếp tục lái xe thì khi bị xử lý, người này sẽ bị xử lí theo tội không có giấy tờ.

    Chủ xe giao xe cho lái xe bị giam bằng lái nhưng quá hạn hẹn lên giải quyết vẫn chưa giải quyết mà tiếp tục lái xe thì chủ sẽ cũng sẽ bị phạt theo khoản 3 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP

    Như vậy, trong trường hợp dù đang trong thời hạn hẹn giải quyết vụ việc mới, lái xe lúc này thực hiện việc xử lý nhận lại bằng lái xe từ vụ việc cũ để xuất trình cho người có thẩm quyền để giải quyết vụ việc mới thì vẫn sẽ bị xử phạt theo lỗi điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà không có giấy phép lái xe và đồng thời chủ xe sẽ bị phạt theo lỗi giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định điều khiển phương tiện, tham gia giao thông.

     
    75 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận