Chủ tịch UBND huyện ngoại tình với người đã có chồng, xử lý ra sao?

Chủ đề   RSS   
  • #564716 12/12/2020

    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (689)
    Số điểm: 10647
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 738 lần


    Chủ tịch UBND huyện ngoại tình với người đã có chồng, xử lý ra sao?

    Chủ tịch huyện ngoại tình với người đã có chồng: Xử lý ra sao

    Mỗi gia đình đều chỉ có một vợ, một chồng, nếu có người thứ 3 xen vào mối quan hệ này, tùy mức độ mà pháp luật sẽ có những hình thức xử phạt nhất định. Tuy nhiên, nếu người vi phạm là người có chức vụ Chủ tịch UBND huyện thì những trách nhiệm ông này phải chịu là gì?

    Thứ nhất, nếu Chủ tịch này không phải Đảng viên

    Hình thức xử phạt hành chính đối với bất kỳ công dân nào vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng quy định tại Khoản 1 Điều 59 Nghị định 82/2020/NĐ-CP như sau:

    “1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

    c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    …”

    Cần lưu ý ở đây, hành vi ngoại tình phải đến mức “chung sống như vợ chồng”, nếu chỉ là sự gặp mặt lén lút qua từng lần hoặc trường hợp khác chưa đến mức chung sống thì chưa thể xét hình thức xử phạt này.

    Hình thức xử lý hình sự nếu hành vi đến mức chịu trách nhiệm hình sự:

    Điều 182 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) có quy định:

    “Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

    a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

    …”

    Nếu quan hệ hôn nhân của người phụ nữ mà vị Chủ tịch này đang ngoại tình bị đổ vỡ, dẫn tới ly hôn, hình phạt tù có thể đến 1 năm.

    Thứ hai, nếu Chủ tịch này là Đảng viên

    Ngoài những quy định xử phạt đối với công dân Việt Nam thông thường như đã nêu ở trên, Đảng viên còn bị kỷ luật Đảng khi có hành vi vi phạm pháp luật, cụ thể:

    Khoản 3 Điều 23 Quyết định 102/QĐ-TW chỉ ra những trường hợp Đảng viên sẽ bị khai trừ ngay:

    (1) Vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng.

    (2) Ép buộc vợ (hoặc chồng), con làm những việc trái đạo lý, trái pháp luật mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

    (3) Từ chối thực hiện, không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cha mẹ, nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn theo quy định của pháp luật.

    Theo đó, hành vi này còn có thể khiến vị Chủ tịch trên bị khai trừ khỏi Đảng.

     
    1127 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564731   13/12/2020

    Haiyen991
    Haiyen991

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2019
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Nội dung hữu ích

    Phải xử lý thật nặng đối với những trường hợp cán bộ, công chức mà có hành vi vi phạm pháp luật đặc biệt là những hành vi liên quan đến lối sống, đạo đức như thế này để làm gương cho toàn thể nhân dân.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Haiyen991 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/12/2020)
  • #565523   28/12/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (683)
    Số điểm: 4300
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 117 lần


    Cảm ơ bài viết của bạn. Hiện nay, theo như mình biết thì người có hành vi “vi phạm chế độ một vợ, một chồng” được hiểu là người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác; hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

     
    Báo quản trị |  
  • #565586   29/12/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 98 lần


    Trên thực tế hành vi ngoại tình rất khó để truy cứu trách nhiệm hình sự vì theo quy định thì "Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm". Việc chứng minh người này chung như vợ, chồng với người còn lại rất khó. Nhiều khi họ chỉ đến với nhau vì để thỏa mãn nhu cầu sinh lý. 

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
  • #565594   29/12/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Về vấn đề ngoại tình với người đã có vợ có chồng thì sẽ bị xử lý như thế nào nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình thì việc sống chung như vợ chồng được xác định như nào thì cũng khó để xác định cũng như việc dẫn đến ly hôn thì có bắt nguồn từ vấn đề ngoại tình không cũng khó, theo mình thấy đưa ra quy định theo kiểu bồi thường khéo lại hợp lý hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #565608   29/12/2020

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1352)
    Số điểm: 10607
    Cảm ơn: 178
    Được cảm ơn 1117 lần
    Moderator

    @ Hiesutran159 : trên toàn lãnh thổ Việt Nam, bạn tìm đâu ra Chủ tịch UBND cấp Huyện mà không phải Đảng viên ?!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    vankhanhnhu (29/12/2020)