Chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở có được ủy quyền cho bên tham gia hợp tác đầu tư không?

Chủ đề   RSS   
  • #565401 27/12/2020

    minhpham1995

    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 196 lần


    Chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở có được ủy quyền cho bên tham gia hợp tác đầu tư không?

    Luật Nhà ở năm 2014 đã quy định các hành vi bị nghiêm cấm: chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở ủy quyền hoặc giao cho bên tham gia hợp tác đầu tư, liên doanh, liên kết, hợp tác kinh doanh, góp vốn hoặc tổ chức, cá nhân khác thực hiện ký hợp đồng cho thuê, thuê mua, mua bán nhà ở, hợp đồng đặt cọc các giao dịch về nhà ở hoặc kinh doanh quyền sử dụng đất trong dự án; thực hiện các giao dịch mua bán, chuyển nhượng hợp đồng mua bán, cho thuê, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thừa kế, thế chấp, góp vốn, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở không đúng quy định của luật này (Khoản 8, Khoản 9, Điều 6  Luật Nhà ở năm 2014).

     

     

    Trường hợp vi phạm các quy định nêu trên, chủ đầu tư dự án sẽ bị  phạt tiền từ 250.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng; bị đình chỉ hoạt động kinh doanh bất động sản đến 12 tháng theo quy định Điểm e, Khoản 3, Kkoản 5, Điều 57 Nghị định số 139/2017/NĐ-CP ngày 27-11-2017 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở.

     
    784 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận