Chủ đầu tư có được tăng giá bán nhà ở xã hội hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #584671 31/05/2022

    Chủ đầu tư có được tăng giá bán nhà ở xã hội hay không?

    Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 27 Nghị định 100/2015/NĐ-CP quy định về quyền của chủ đầu tư công trình nhà ở xã hội như sau: 
     
    - Phải thực hiện nghiêm chỉnh các điều khoản đã thỏa thuận trong hợp đồng mua bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở đã ký kết;
     
    - Được quyền chấm dứt hợp đồng mua bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội theo thỏa thuận trong hợp đồng đã ký;
     
    - Tổ chức thành lập Ban quản trị nhà ở xã hội và ban hành Quy chế quản lý nhà ở xã hội theo hướng dẫn của Bộ Xây dựng đối với nhà ở xã hội là nhà chung cư;
     
    - Đối với trường hợp cho thuê nhà ở xã hội, bên cho thuê được quyền thu hồi lại nhà ở cho thuê khi chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở, nhưng phải thông báo cho bên thuê biết trước ít nhất một tháng và phải trả lại cho bên thuê tiền đặt cọc, tiền thuê nhà đã trả trước (nếu có) theo thỏa thuận trong hợp đồng thuê nhà;
     
    - Thu các khoản phí dịch vụ liên quan đến quản lý, sử dụng nhà ở xã hội theo đúng thỏa thuận trong hợp đồng đã ký và Quy chế quản lý nhà ở xã hội;
     
    - Không được tăng giá bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội khi chưa được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của Nghị định này;
     
    - Phải chấp hành quyết định của cơ quan có thẩm quyền về việc xử lý các hành vi vi phạm và giải quyết các khiếu nại, tranh chấp liên quan đến việc mua bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội;
     
    - Thực hiện các quyền và nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật.
     
    Như vậy, theo quy định trên thì chủ đầu tư công trình nhà ở xã hội thì không được tự ý tăng giá của nhà ở xã hội, mà cần phải có sự đồng ý của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì mới được phép tăng giá.
     
     
    74 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #584685   31/05/2022

    Chủ đầu tư có được tăng giá bán nhà ở xã hội hay không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích từ bài viết của bạn. Nhà ở xã hội là nhà ở có sự hỗ trợ của Nhà nước cho các đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở theo quy định của Luật Nhà ở xã ở. Thích hợp cho những người có thu nhập thấp muốn có nhà để ổn định công việc. Vì vậy nhà đầu tư không được tự ý tăng giá nhà ở xã hội mà phải có sự đồng ý của cơ quan nhà nước có thẩm quyền là hoàn toàn phù hợp.

     
    Báo quản trị |  
  • #584695   31/05/2022

    Chủ đầu tư có được tăng giá bán nhà ở xã hội hay không?

    Cám ơn bạn vì bài viết hữu ích này! Theo quan điểm của mình, không được tự ý tăng giá của nhà ở xã hội, mà cần phải có sự đồng ý của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì mới được phép tăng giá là hợp lý. Bởi đối tượng sử dụng nhà ở xã hội là đối tượng đặc thù, cần đảm bảo quyền lợi của họ.

     
    Báo quản trị |  
  • #584785   31/05/2022

    Chủ đầu tư có được tăng giá bán nhà ở xã hội hay không?

    Cảm ơn chia sẻ hữu ích của bạn. Quy định này cũng dễ hiểu vì nếu việc tăng giá nhà ở xã hội một cách tùy ý như vậy thì đã trái với tinh thần là có được những căn hộ giá rẻ hơn thị trường (nhà ở thương mại) để giải quyết nhu cầu nhà ở giá rẻ cho các hộ gia đình có trong chính sách hiện hành. Nếu tăng giá "vô tội vạ" thì không còn phù hợp với mục tiêu ban đầu, hạn chế được những đối tượng có thể tiếp cận với nhà ở xã hội.
     
    Báo quản trị |