Chú của người yêu theo đạo thì có thể kết hôn với người trong ngành công an không?

Chủ đề   RSS   
  • #611156 03/05/2024

    nguyentungtin2112006

    Sơ sinh

    Vietnam --> Bình Định
    Tham gia:03/05/2024
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chú của người yêu theo đạo thì có thể kết hôn với người trong ngành công an không?

    Tư vấn giúp tôi, Bạn gái tôi có chú và cô lúc chưa thành gia lập thất thì không có đạo khi họ thành gia lập thất thì theo đạo chúa(chú thì theo đạo phía vợ còn cô thì theo đạo phía chồng), vậy cho hỏi bạn gái tôi lấy tôi đc ko, trong khi đó ông nội bạn gái từng tham gia đánh mỹ và là Đảng viên Đảng cộng sản Việt Nam, vậy cho hỏi bạn gái tôi có lấy tôi trong ngành công an đc ko, xin cảm ơn ạ.

     
    140 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #611865   23/05/2024

    phucpham2205
    phucpham2205
    Top 75
    Lớp 10

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:31/01/2024
    Tổng số bài viết (782)
    Số điểm: 14515
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 286 lần
    SMod

    Hôn nhân

    Chào anh, trường hợp của anh có thể tham khảo câu trả lời như sau:

    Trước tiên, để 02 người nam nữ kết hôn với nhau thì họ phải đáp ứng được đầy đủ các điều kiện theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, cụ thể:

    - Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên.

    - Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định. 

    - Không bị mất năng lực hành vi dân sự. 

    - Không thuộc một trong các trường hợp bị cấm kết hôn tại Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

    Theo đó, nếu anh và người yêu của mình đáp ứng được những điều kiện như đã nêu trên thì có thể kết hôn. Tuy nhiên, theo thông tin anh chia sẻ thì hiện tại anh đang công tác trong ngành Công an nên sẽ cần phải tuân theo một số quy định đặc biệt của nội bộ ngành như sau: 

    - Về Dân tộc thì dân tộc Kinh là đạt tiêu chuẩn. 

    - Về tôn giáo: Những người trong ngành an ninh, cảnh sát thì không được lấy người theo đạo Thiên Chúa Giáo. 

    - Về kê khai lý lịch và thành phần gia đình nội ngoại 3 đời. Trường hợp trong gia đình có 01 hoặc nhiều đảng viên thì thẩm tra 2 đời.

    Cạnh đó, cũng có những trường hợp không được lấy chồng (vợ) công an gồm:

    - Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền 

    - Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù. 

    - Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành... 

    - Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa. 

    - Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).

    Đồng thời, theo quy định tại Khoản 18 Điều 2 Luật Hôn nhân gia đình 2014 thì những người có họ trong phạm vi 03 đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm:

    - Cha mẹ là đời thứ nhất.

    - Anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ 02.

    - Anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.

    Theo dẫn chiếu những quy định nêu trên, có thể thấy, trường hợp người chú (em trai ruột của bố người yêu) thì nằm trong mục những người có họ trong phạm vi 03 đời. Nên theo quy định thì anh và người yêu sẽ có thể không kết hôn được với nhau.

    Tuy nhiên, như anh đã có nêu thì ông ngoại của bạn gái anh là đảng viên nên có thể sẽ chỉ phải kê khai lý lịch trong phạm vi 02 đời là bản thân người yêu anh và các anh chị em, tiếp theo là bố mẹ. Trường hợp này anh nên liên hệ đến cơ quan nơi anh đang công tác hoặc cán bộ thẩm tra để được giải đáp chính xác nhất.

     
    Báo quản trị |