Chồng vay ngân hàng, sau khi ly hôn vợ có phải trả tiền vay đó không?

Chủ đề   RSS   
  • #594298 27/11/2022

    maithuan415
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (561)
    Số điểm: 4971
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 60 lần


    Chồng vay ngân hàng, sau khi ly hôn vợ có phải trả tiền vay đó không?

    Trách nhiệm liên đới của vợ, chồng được quy định như như sau:

    Theo Điều 27 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

    “Điều 27. Trách nhiệm liên đới của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch do một bên thực hiện quy định tại khoản 1 Điều 30 hoặc giao dịch khác phù hợp với quy định về đại diện tại các điều 24, 25 và 26 của Luật này.

    2. Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ quy định tại Điều 37 của Luật này.”

    Đồng thời, tại Điều 37 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

    “Điều 37. Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng

    Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

    1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;

    2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;

    3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;

    4. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;

    5. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;

    6. Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.”

    Theo như quy định trên, có thể thấy vợ và chống sẽ chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ về tải sản của cả hai vợ chồng theo quy định tại Điều 37 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

    Do vậy, trường hợp chồng vay ngân hàng để đáp ứng các nhu cầu sinh hoạt thiết yếu cơ bản của gia đình như: ăn, ở, tiền học cho con, chữa bệnh….của gia đình thì vợ đương nhiên phải chịu trách nhiệm liên đới với chồng để thực hiện trả nợ đó, kể cả sau khi đã ly hôn. Theo đó, khi bị ngân hàng yêu cầu thanh toán nợ hoặc khởi kiện ra Tòa án thì sẽ có trách nhiệm cùng với chồng trã khoảng nợ đó.

    Tuy nhiên, Trường hợp người vợ có thể chứng minh được chồng đã vay số tiền chỉ để thực hiện việc chi tiêu cho cá nhân, không dùng để đáp ứng cho các nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình và người vợ không biết về số tiền đó, thì người vợ không phải chịu trách nhiệm liên đới cùng với chồng khi bị yêu cầu thanh toán nợ.

     
    803 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maithuan415 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594679   29/11/2022

    haohao2912
    haohao2912
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (299)
    Số điểm: 2668
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Chồng vay ngân hàng, sau khi ly hôn vợ có phải trả tiền vay đó không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích từ bạn! Tuy nhiên theo cảm nhận của bản thân mình, việc xác định khoảng nợ đó có dùng cho mục đích gia đình hay không rất mong manh và khó xác định. Người phải xác định còn là người vợ hoặc người chồng còn lại chứ không phải là bên khởi kiện yêu cầu trả nợ. Ví dụ trường hợp người chồng vay nợ nhưng dùng một khoảng tiền để nuôi nhân tình. Và bên ngân hàng cho rằng khoảng tiền nợ dùng cho ngân hàng chứ không phải cho nhân tình, Người vợ không biết được khoản tiền đó đi về đâu thì phải chịu trách nhiệm.

     
    Báo quản trị |