Chồng là chủ tịch HĐTV công ty TNHH 2 thành viên vợ có được làm kế toán trưởng?

Chủ đề   RSS   
  • #557735 13/09/2020

    Thungan1975

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chồng là chủ tịch HĐTV công ty TNHH 2 thành viên vợ có được làm kế toán trưởng?

    Chồng là chủ tịch hdtv cty TNHH hai thành viên thì vợ có đc làm kế toán trưởng không?

     
    1349 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thungan1975 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559247   29/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 52 Luật kế toán 2015 thì trường hợp vợ của người đại diện theo pháp luật, của người đứng đầu, của giám đốc, tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc, phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính - kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán, trừ doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu thì không được làm kế toán trưởng. Do đó, đối với trường hợp chồng là chủ tịch hội đồng thành viên công ty TNHH 2 thành viên thì vợ không được làm kế toán trưởng. 

     
     
    Báo quản trị |  
  • #559277   29/09/2020

    TranThao0902
    TranThao0902
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Theo Khoản 3 Điều 52 Luật Kế toán 2015 thì các trường hợp sau đây không được làm kế toán:
     
    Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người đại diện theo pháp luật, của người đứng đầu, của giám đốc, tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc, phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính - kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán, trừ doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.
     
    Mà theo Luật Doanh nghiệp 2014 thì người đại diện theo pháp luật của công ty TNHH 2 thành viên được quy định trong điều lệ công ty.
     
    Do đó, trường hợp chồng làm chủ tịch HĐTV công ty TNHH 2 thành viên mà trong điều lệ công ty không quy định là người đại diện theo pháp luật của công ty thì vợ vẫn được làm kế toán.
     
    Ngoài ra, để trở thành kế toán trưởng thì phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 54 Luật Kế toán 2015.
     
    Báo quản trị |  
  • #571306   15/05/2021

    Đồng ý kiến với ban tuanhh18

    Cập nhật bởi toyotaquangninh ngày 15/05/2021 03:03:22 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toyotaquangninh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/05/2021)