Chồng có được nghỉ khi vợ sinh không?

Chủ đề   RSS   
  • #598884 21/02/2023

    camnhungtng
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:15/12/2022
    Tổng số bài viết (268)
    Số điểm: 2087
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 22 lần


    Chồng có được nghỉ khi vợ sinh không?

    Khi vợ sinh con, chồng có được nghỉ việc để chăm sóc vợ con không? Nếu được nghỉ thì chồng sẽ được nghỉ bao nhiêu ngày và pháp luật hiện hành có quy định về mức hưởng không? Trong nội dung bài viết này, người viết sẽ dựa vào quy định pháp luật về chế độ thai sản để trả lời các câu hỏi trên.

    Thứ nhất, theo điểm e khoản 1 điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản, trong đó có quy định “Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con”. Như vậy, nếu người chồng đang tham gia bảo hiểm xã hội và có vợ sinh con thì sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định pháp luật.

    Thứ hai, về thời gian người chồng được nghỉ việc khi vợ sinh được quy định tại khoản 2 điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

    Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

    […]

    2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

    a) 05 ngày làm việc;

    b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

    c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

    d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”

    Theo quy định trên, có thể thấy thời gian chồng được nghỉ khi vợ sinh được chia ra thành nhiều trường hợp, cụ thể:

    • Trường hợp 1: Vợ sinh bình thường thì chồng được nghỉ 05 ngày làm việc.

    • Trường hợp 2: Vợ sinh đôi thì chồng được nghỉ 10 ngày làm việc.

    • Trường hợp 3: Vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì chồng được nghỉ 14 ngày làm việc.

    • Trường hợp 4: Vợ sinh ba trở lên thì chồng được nghỉ 10 ngày làm việc và từ người con thứ ba trở đi, mỗi người con, chồng sẽ được nghỉ thêm 03 ngày làm việc.

    Cũng tại quy định này có một điều cần lưu ý, đó là thời gian người chồng được nghỉ việc khi vợ sinh chỉ được tính trong khoảng 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con. Nếu thời gian nghỉ việc khi vợ sinh trùng với thời gian nghỉ phép năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương thì thời gian trùng này sẽ không được tính để hưởng chế độ (Khoản 7 điều 1 Thông tư 06/2021/TT-BLĐTBXH).

    Thứ ba, về mức hưởng chế độ thai sản đối với người chồng khi có vợ sinh con được quy định tại khoản 1 điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014. Cụ thể, mức hưởng của chồng khi vợ sinh con bằng 100% mức bình quân của 06 tháng tiền lương đóng BHXH trước khi nghỉ việc nhân cho số ngày nghỉ và chia cho 24 ngày.

    Trường hợp người chồng đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng được tính theo mức bình quân của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.

     
    263 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #599000   23/02/2023

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 14485
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 319 lần


    Chồng có được nghỉ khi vợ sinh không?

    Điều kiện để lao động nam nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh là phải đang tham gia BHXH. Tùy theo trường hợp vợ sinh thường hay sinh mổ thì thời gian nghỉ hưởng chế độ sẽ khác nhau. Lưu ý là chỉ nghỉ trong khoảng thời gian 30 ngày khi vợ sinh con. Nếu sau thì gian đó nghỉ sẽ không được hưởng chế độ.

     
    Báo quản trị |  
  • #599383   28/02/2023

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Chồng có được nghỉ khi vợ sinh không?

    Không chỉ lao động nữ mà ngay cả lao động nam khi tham gia BHXH bắt buộc cũng được hưởng chế độ thai sản. Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 đã liệt kê các trường hợp người lao động được hưởng chế độ thai sản, theo đó lao động nam sẽ được hưởng chế độ thai sản nếu thuộc một trong 2 trường hợp:

    (1) Lao động nam thực hiện biện pháp triệt sản; và

    (2) Lao động nam đóng BHXH có vợ sinh con.

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà tác giả đã chia sẻ.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #599515   28/02/2023

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 3759
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 75 lần


    Chồng có được nghỉ khi vợ sinh không?

    Theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì không chỉ lao động nữ được hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con mà lao động nam cũng được hưởng chế độ này. Lao động nam đang đóng BHXH mà có vợ sinh con thì được nghỉ trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con, số ngày nghỉ sẽ tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể.  

     

     
    Báo quản trị |