Chơi Spanking đối với người dưới 16 tuổi có vi phạm pháp luật ?

Chủ đề   RSS   
  • #564887 17/12/2020

    tamminh02102000

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chơi Spanking đối với người dưới 16 tuổi có vi phạm pháp luật ?

    Hiện tại, Việt Nam mình thấy có nhiều người chơi trò spanking - đánh mông người khác, đương nhiên cả 2 đồng ý rồi thì mới chơi nhưng vấn đề có quá nhiều trẻ em dưới 16 tuổi tham gia và bị spanking. Trong trường hợp này không biết người đánh có vi phạm pháp luật hay không? Nếu có sẽ bị những gì?

     
    1710 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tamminh02102000 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566408   10/01/2021

    Đầu tiên, mình xin đưa ra khái niệm chung về "Spanking" hay còn được gọi là "Đánh đòn" trong tiếng Việt: 

    Đây là một dạng trừng phạt thân thể hay nhục hình, tiến hành bằng cách dùng tay hoặc các vật dụng như roi, gậy, dây da hay thắt lưng, ... đánh vào cơ thể của người bị phạt bằng một lực nhất định gây đau đớn về thể xác nhưng không nhằm gây thương tích. Thường thì hành động này sẽ xảy ra trong việc quan hệ tình dục.

    Hiện tại, pháp luật Việt Nam vẫn chưa có quy định gì về hành động này đặc biệt là đối với trẻ em dưới 16 tuổi, cho nên người thực hiện hành động này sẽ không bị xử lý.

    Tuy nhiên, độ tuổi dưới 16 tuổi vẫn chưa hoàn thiện về mặt thể chất lẫn tinh thần nên có thể dễ dàng bị dụ dỗ hoặc bị lợi dụng để quan hệ tình dục hoặc bị sử dụng với mục đích khiêu dâm.

    Trường hợp 1: Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. (Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015)

    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật Hình sự 2005, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm

    - Phạm tội 02 lần trở lên; Đối với 02 người trở lên; Có tính chất loạn luân; Làm nạn nhân có thai; Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%; Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm: Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên; Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

    Trường hợp 2: Sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm (Điều 147 Bộ luật Hình sự 2015)

    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà lôi kéo, dụ dỗ, ép buộc người dưới 16 tuổi trình diễn khiêu dâm hoặc trực tiếp chứng kiến việc trình diễn khiêu dâm dưới mọi hình thức, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

    - Phạm tội có tổ chức; Phạm tội 02 lần trở lên; Đối với 02 người trở lên; Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh; Có mục đích thương mại;Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân từ 11% đến 45%; Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm: Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân 46% trở lên; Làm nạn nhân tự sát.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

    Cập nhật bởi DNKimChi ngày 10/01/2021 12:22:32 CH chỉnh sửa size chữ và font
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DNKimChi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/01/2021)