Chơi game bắn cá ăn xu có bị phạt không? Có được kinh doanh trò chơi này không?

Chủ đề   RSS   
  • #611114 02/05/2024

    btrannguyen
    Top 100
    Lớp 8

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/03/2024
    Tổng số bài viết (646)
    Số điểm: 10883
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 200 lần


    Chơi game bắn cá ăn xu có bị phạt không? Có được kinh doanh trò chơi này không?

    Chơi game là nhu cầu giải trí chính đáng của con người, tuy nhiên cần phải nắm được bản chất của trò chơi để không vi phạm pháp luật. Bắn cá ăn xu là trò chơi khá phổ biến hiện nay, vậy chơi game bắn cá ăn xu có phạm pháp không? Sẽ bị xử lý thế nào?

    Chơi game bắn cá ăn xu có bị phạt không?

    Game bắn cá ăn xu là loại game thế giới đại dương với đa dạng các loại sinh vật được mô phỏng qua màn hình các máy chơi. Nhiệm vụ của người chơi là tiêu diệt càng nhiều sinh vật càng tốt. Người chơi chỉ cần bỏ tiền ra mua xèng (xu) hoặc điểm từ các địa điểm kinh doanh rồi nạp vào máy bắn cá. 

    Sau đó điều chỉnh súng và ấn nút bắn, đạn sẽ bay để tiêu diệt các sinh vật đang di chuyển trong màn hình. Mỗi sinh vật sẽ tương ứng với một số xu nhất định, tiêu diệt được sinh vật nào thì sẽ có được số xu đó, ngược lại nếu không tiêu diệt được thì người chơi sẽ bị mất số xu đã đặt cược. 

    Với số xu thắng, người chơi có thể tiếp tục dùng để chơi bắn cá ăn xu hoặc dùng để chơi các trò chơi khác. Ở một số địa điểm kinh doanh còn cho phép người chơi đổi xu thành nước ngọt, thẻ cào điện thoại, tiền hay các hiện vật có giá trị khác.

    Theo quy định pháp luật hiện nay pháp luật không cấm chơi game bắn cá nhưng nghiêm cấm hành vi đánh bạc và tổ chức đánh bạc, người có hành vi này có thể bị xử lý hành chính hoặc hình sự.

    Như vậy, nếu chơi game bắn cá ăn xu mà có tính chất như đánh bạc (được, mất bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị) thì sẽ là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt theo quy định.

    Chơi game bắn cá ăn xu sẽ bị xử lý như thế nào?

    1) Xử lý hành chính

    Theo khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    - Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

    - Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

    - Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

    Như vậy, người chơi game bắn cá ăn tiền có thể bị phạt hành chính từ 1 - 2 triệu đồng.

    Ngoài ra, người phạm tội còn phải chịu hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, nếu là người nước ngoài thì sẽ bị trục xuất khỏi Việt Nam. Biện pháp khắc phục hậu quả là buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

    Đồng thời, theo khoản 2 Điều 4 Nghị định 144/2021/N-CP, mức phạt tiền nêu trên là đối với cá nhân. Đối với tổ chức thì sẽ chịu mức phạt tiền gấp hai lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

    2) Xử lý hình sự

    Theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về tội đánh bạc như sau:

    - Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

    + Có tính chất chuyên nghiệp;

    + Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

    + Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

    + Tái phạm nguy hiểm.

    - Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    Như vậy, chơi game bắn cá ăn tiền là một hình thức đánh bạc trái pháp luật, theo đó, người vi phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức phạt tù cao nhất lên tới 7 năm, ngoài ra còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    Có được kinh doanh game máy bắn cá không?

    Theo Điều 6 Luật Đầu tư 2020 quy định những ngành, nghề cấm đầu tư kinh doanh bao gồm:

    - Kinh doanh các chất ma túy quy định tại Phụ lục I Luật Đầu tư 2020 ;

    - Kinh doanh các loại hóa chất, khoáng vật quy định tại Phụ lục II Luật Đầu tư 2020 ;

    - Kinh doanh mẫu vật các loài thực vật, động vật hoang dã có nguồn gốc khai thác từ tự nhiên quy định tại Phụ lục I của Công ước về buôn bán quốc tế các loài thực vật, động vật hoang dã nguy cấp; mẫu vật các loài thực vật rừng, động vật rừng, thủy sản nguy cấp, quý, hiếm Nhóm I có nguồn gốc khai thác từ tự nhiên quy định tại Phụ lục III Luật Đầu tư 2020 ;

    - Kinh doanh mại dâm;

    - Mua, bán người, mô, xác, bộ phận cơ thể người, bào thai người;

    - Hoạt động kinh doanh liên quan đến sinh sản vô tính trên người;

    - Kinh doanh pháo nổ;

    - Kinh doanh dịch vụ đòi nợ.

    Theo quy định trên, có thể thấy việc kinh doanh trò chơi bắn cá không phải là ngành, nghề cấm đầu tư kinh doanh.

    Như vậy, tổ chức, cá nhân vẫn có thể kinh doanh trò chơi bắn cá khi đáp ứng được điều kiện quy định. Tuy nhiên cũng cần phải đáp ứng trò chơi không được thắng, thua bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị để không phạm vào tội tổ chức đánh bạc.

     
    536 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn btrannguyen vì bài viết hữu ích
    admin (26/06/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận