Cho vay lãi suất 0% có bị ấn định thuế?

Chủ đề   RSS   
  • #517304 27/04/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Cho vay lãi suất 0% có bị ấn định thuế?

    Công ty mình cho khách hàng vay 1 khoản tiền để lấy hàng và có làm phụ lục cho khoản này tính lãi suất + lãi phạt. Nhưng giờ bên mình lại hoàn lại khoản này cho khách hàng, vậy để hợp lý bên mình cần những chứng từ gì?

     
    7486 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517307   27/04/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 134 lần


    Trường hợp của anh, theo như anh trình bày là bên anh có cho đối tác vay tiền, và theo hợp đồng sẽ có phát sinh lãi tiền vay.

    Tuy nhiên, hiện tại sau khi nhận lại tiền gốc và lãi bên anh muốn trả lại phần lãi cho đối tác có phải không ạ? Hay có thể hiểu là cho vay lãi suất 0% ?

    Trường hợp này sẽ có khả năng bị ấn định thuế. Tại mục 1 Công văn 4975/TCT-CS năm 2016 về chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp do Tổng cục Thuế ban hành có nêu trường hợp tương tự:

    "1. Đối với khoản tiền Công ty cho Công ty TNHH MM XK Việt Mỹ vay không tính lãi suất

    Tại Điểm e Khoản 1 Điều 37 Luật quản lý thuế số 78/2006/QH11 ngày 29/11/2006 quy định Người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai bị ấn định thuế trong trường hợp: “Mua, bán, trao đổi và hạch toán giá trị hàng hóa, dịch vụ không theo giá trị giao dịch thông thường trên thị trường;

    Căn cứ quy định trên, từ năm 2010 đến năm 2013, Công ty TNHH May Trịnh Vương cho Công ty TNHH MM XK Việt Mỹ vay vốn với lãi suất 0% thì hoạt động vay vốn trên là việc thực hiện trao đổi không theo giá giao dịch thông thường trên thị trường. Tổng cục Thuế thống nhất về ý kiến xử lý của Cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh tại công văn số 8767/CT-TT1 ngày 9/9/2016 nêu trên, cụ thể: Công ty thuộc diện bị ấn định thuế theo quy định tại điểm e Khoản 1 Điều 37 Luật Quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn thi hành. "

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    daoconsetre (11/09/2021)
  • #574969   30/08/2021

    Theo Luật quản lý thuế 2019, tại điểm e khoản 1 Điều 27, quy định về các trường hợp ấn định thuế đối với người nộp thuế theo phương pháp kê khai trong trường hợp vi phạm pháp luật về thuế.

    Có thể thấy, cho doanh nghiệp khác vay với lãi suất 0% đã vi phạm trường hợp “trao đổi không theo giá trị giao dịch thông thường trên thị trường” quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 37 Luật quản lý thuế 2019 Điều 25 Thông tư 156/2013/TT-BTC.

    Khi doanh nghiệp cho doanh nghiệp khác vay với lãi suất 0% sẽ bị cơ quan thuế ấn định thuế. Cơ quan thuế có thể căn cứ vào mức thuế suất cho vay đối với ngân hàng để xử lý ấn định thuế, truy thu thuế thu nhập doanh nghiệp đối với doanh nghiệp.

    Để tránh trường hợp bị ấn định thuế, trong trường hợp xử lý vốn góp điều lệ bị thiếu do chưa góp đủ, kế toán nên làm hợp đồng mượn hoặc biên bản cho mượn thay vì làm hợp đồng cho vay với lãi suất 0%.

    Như vậy, doanh nghiệp cho doanh nghiệp khác vay với lãi suất 0% là trường hợp bị ấn định thuế theo quy định của pháp luật hiện hành. Kế toán cần lưu ý để xử lý hợp lý, tránh trường hợp doanh nghiệp bị ấn định thuế, truy thu thuế thu nhập doanh nghiệp và bị phạt do kê khai sai thuế TNDN.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn suongnguyen0612 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2021)