Cho trẻ em xem đánh bạc sẽ bị phạt tiền?

Chủ đề   RSS   
  • #579107 31/12/2021

    Cho trẻ em xem đánh bạc sẽ bị phạt tiền?

    Căn cứ Điều 1 Luật Trẻ em 2006 quy định độ tuổi trẻ em như sau:

    Trẻ em là người dưới 16 tuổi.

    Bên cạnh đó, tại Điều 25 Nghị định 144/2013/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về cấm dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em đánh bạc; bán, cho trẻ em sử dụng rượu, bia, thuốc lá và chất kích thích khác có hại cho sức khỏe như sau:

    - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    + Dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em chứng kiến việc đánh bạc dưới mọi hình thức;

    + Dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em tham gia phục vụ đánh bạc dưới mọi hình thức;

    + Dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em chứng kiến việc sử dụng trái phép chất ma túy dưới mọi hình thức.

    - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    + Dụ dỗ, lôi kéo trẻ em đánh bạc, sử dụng rượu, bia, thuốc lá, chất kích thích khác có hại cho sức khỏe và sự phát triển của trẻ em;

    + Bán cho trẻ em, cho trẻ em sử dụng rượu, bia, chất kích thích khác có hại cho sức khỏe và sự phát triển của trẻ em.

    Như vậy, theo quy định hiện hành mặc dù không có quy định xử phạt đối với người xem đánh bạc là người thành niên, tuy nhiên việc cho trẻ em xem đánh bạc sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt từ 3.000.000 - 5.000.000 đồng. 

     
    172 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocnhi618 vì bài viết hữu ích
    macduyvan1999@gmail.com (31/12/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #579270   31/12/2021

    Cho trẻ em xem đánh bạc sẽ bị phạt tiền?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích từ bài viết của bạn. Như vậy là hành vi ép buộc trẻ em xem đánh bạc thì mới bị xử phạt. Theo quan điểm của mình pháp luật nên nghiêm cấm việc trẻ em chứng kiến trực tiếp việc đánh bạc để có thể bảo vệ các em khỏi những cám rỗ.

     

     
    Báo quản trị |