Cho thuê nhà trọ/phòng trọ nhưng treo biển ký túc xá có vi phạm?

Chủ đề   RSS   
  • #544954 30/04/2020

    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (560)
    Số điểm: 4470
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 109 lần


    Cho thuê nhà trọ/phòng trọ nhưng treo biển ký túc xá có vi phạm?

    Căn cứ Phụ lục I ban hành kèm theo Quyết định 27/2018/QĐ-TTg về Hệ thống ngành kinh tế Việt Nam quy định:
     
    Theo đó, 55104: là mã ngành nghề kinh doanh nhà trọ
    Nhóm này gồm: Dịch vụ cung cấp cơ sở lưu trú là nhà trọ, phòng trọ là nhà dân có phòng cho khách thuê trọ với các trang thiết bị, tiện nghi tối thiểu cần thiết cho khách.
                   55901: là mã ngành nghề kinh doanh ký túc xá
    Nhóm này gồm: Dịch vụ cung cấp cơ sở lưu trú dài hạn (ký túc xá) cho học sinh, sinh viên các trường phổ thông, trung học, cao đẳng hoặc đại học, được thực hiện bởi các đơn vị hoạt động riêng.
     
    Như vậy, kinh doanh nhà trọ và kinh doanh ký túc xá có hai mã ngành nghề kinh doanh khác nhau.
     
    Chủ sở hữu kinh doanh dịch vụ nhà trọ nhưng lại để biển ký túc xá liệu có vi phạm?
     
    Theo Điều 71 Nghị định 78/2015/NĐ-CP, hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh gồm:
     
    - Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh trong đó ghi rõ ngành nghề kinh doanh là: Cho thuê nhà trọ/cho thuê ký túc xá hoặc vừa cho thuê trọ và ký túc xá.
     
    - Bản sao hợp lệ Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực của các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình.
     
    - Bản sao hợp lệ biên bản họp nhóm cá nhân về việc thành lập hộ kinh doanh đối với trường hợp hộ kinh doanh do một nhóm cá nhân thành lập.
     
    Ngoài ra, Khoản 7 Điều 1 Nghị định 124/2015/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 185/2013/NĐ-CP), chủ cho thuê không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh phù hợp theo quy định bị phạt tiền từ 02 - 03 triệu đồng đối với hộ kinh doanh, phạt 5 - 10 triệu đối với doanh nghiệp.
     
    Như vậy, chủ cho thuê không thể treo đầu dê bán thịt chó: kinh doanh dịch vụ cho thuê nhà trọ, phòng trọ nhưng lại treo biển hiệu ký túc xá.
     
     
    1008 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545002   30/04/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 75
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (782)
    Số điểm: 5045
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 108 lần


    Không rõ còn quy định nào định nghĩa ký túc xá là gì không ạ? Vì mình thấy hiện nay loại hình cho thuê trọ theo kiểu ký túc xá khá phát triển (ký túc xá mình đề cập tại đây được hiểu là một phòng có nhiều người và có giường tầng).
    Ngoài ra, mình hiểu các quy định ở đây nhầm cấm việc chủ nhà sử dụng từ “ký túc xá” để đặt tên cho phòng trọ của mình, nếu mình dùng từ “ký túc xá” để mô tả tính chất, đặc điểm phòng trọ của mình thì không có vấn đề gì đúng không bạn?

     

     

     
    Báo quản trị |