Cho người lao động nghỉ phép trong thời gian tạm ngừng hoạt động vì dịch bệnh được không?

Chủ đề   RSS   
  • #574197 30/07/2021

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Cho người lao động nghỉ phép trong thời gian tạm ngừng hoạt động vì dịch bệnh được không?

    Theo Bộ Luật lao động 2019:

    "Điều 113. Nghỉ hằng năm

    ...

    4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần."

    Theo đó, việc nghỉ phép hằng năm phải có lịch nghỉ từ trước, không phải đến lúc ngừng việc thì công ty mới lên lịch yêu cầu bắt buộc người lao động nghỉ phép. Tuy nhiên, nếu người lao động đồng ý nghỉ phép thì công ty hoàn toàn có thể cho họ nghỉ phép, thanh toán lương nghỉ phép.

    Còn nếu họ không đồng ý thì công ty phải áp dụng quy định trả lương ngừng việc theo khoản 3 Điều 99 Bộ Luật này. 

     
    230 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #574972   30/08/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1384)
    Số điểm: 8894
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 217 lần


    Trong trường hợp nếu người lao động đồng ý sử dụng phép năm trong những ngày tạm hoãn thì vẫn được phép. Nếu doanh nghiệp không quy định lịch nghỉ hàng năm từ trước thì người sử dụng lao động không được tính những ngày nghỉ vào ngày nghỉ hàng năm của người lao động.

     

     
    Báo quản trị |