Cho hỏi về nhận nuôi con nuôi

Chủ đề   RSS   
  • #593944 18/11/2022

    Cho hỏi về nhận nuôi con nuôi

    Xin hỏi Luật sư, anh A (32 tuổi) đã kết hôn với chị B (25 tuổi), A và B muốn nhận C(9 tuổi) làm con nuôi có được không? Tại sao?

    Cảm ơn LS.

     
    406 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phong123doan@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595536   16/12/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 6

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (876)
    Số điểm: 7512
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 136 lần


    Cho hỏi về nhận nuôi con nuôi

    Trả lời:

    Điều kiện nhận nuôi con nuôi:

    Căn cứ Điều 14 Luật nuôi con nuôi năm 2010Nghị định số 19/2011/NĐ-CP:

    + Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    + Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

    + Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

    + Có tư cách đạo đức tốt.

    Không được nhận con nuôi với người:

    Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên; đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; đang chấp hành hình phạt tù; và chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

    Căn cứ theo Điều 8 Luật nuôi con nuôi năm 2010, điều kiện người được nhận nuôi con nuôi:

    + Trẻ em dưới 16 tuổi

    + Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    + Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

    + Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

    Theo khoản 1 điều 21 Luật nuôi con nuôi 2010 trường hợp nhận trẻ em từ đủ 09 tuổi trở lên làm con nuôi thì còn phải được sự đồng ý của trẻ em đó.

    Hồ sơ của người nhận con nuôi và người được giới thiệu làm con nuôi trong nước được quy định tại Điều 17 và Điều 18, Luật nuôi con nuôi.

    Theo Điều 19 Luật nuôi con nuôi, sau khi làm hồ sơ, nộp hồ sơ của cha mẹ nuôi và của cháu bé được nhận làm con nuôi tại Ủy bạn nhân dân cấp xã nơi người được giới thiệu làm con nuôi thường trú hoặc nơi người nhận con nuôi thường trú.

    Như vậy, đối với việc nhận nuôi con nuôi phải đáp ứng được các điều kiện trên thì sẽ có quyền nhận nuôi con nuôi, không được trái với mục đích của việc nuôi con và những chuẩn mực đạo đức xã hội. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hong312 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/12/2022)
  • #595950   27/12/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (458)
    Số điểm: 3535
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Cho hỏi về nhận nuôi con nuôi

    Đối với trường hợp của bạn, mình có một số thông tin gửi bạn tham khảo như sau:

    Theo Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định:

    “Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

    1. Trẻ em dưới 16 tuổi

    2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

    b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

    3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

    4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.”

    => Theo đó, trẻ em dưới 16 tuổi là người được nhận làm con nuôi. Do đó, bé C 9 tuổi thuộc đối tượng được nhận nuôi con nuôi.

    Theo Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định về điều kiện đối với người nhận con nuôi như sau:

    “Điều 14. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

    1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

    c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

    d) Có tư cách đạo đức tốt.

    => Theo điểm b Khoản 1 Điều 14 có quy định điều kiện để được nhận con nuôi là người nhận phải hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên.

    Theo thông tin bạn cung cấp, anh A 32 tuổi thỏa mãn điều kiện về tuổi để nhận con nuôi. Tuy nhiên, chị B 25 tuổi nhưng bé C hiện tại đã 9 tuổi. Vậy nên chị B không thỏa mãn điều kiện để nhận con nuôi vì chị B chỉ lớn hơn bé C 16 tuổi thôi.

    Do đó, theo quan điểm của mình thì chị B không thể cùng anh A nhận nuôi bé C được.

     
     
    Báo quản trị |