Cho em hỏi về luật thừa kế kế vị

Chủ đề   RSS   
  • #560706 19/10/2020

    Bembei

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho em hỏi về luật thừa kế kế vị

    Xin chào anh chị, 

    Bố em mất năm 2018 và không để lại di chúc. Theo như luật thừa kế có quy định thì người được hưởng thừa kế theo pháp luật là vợ, con và mẹ ruột. Bà nội em mất vào năm 2020. Cho em hỏi cô ruột, chú ruột của em trong trường hợp này có được thừa hưởng tài sản của ba em để lại theo luật thừa kế kế vị không?

    Và lúc bà nội còn sống có chia đất cho mỗi gia đình ( ba em 1 căn nhà, cô 1 căn nhà, chú 1 căn nhà) và làm giấy tờ sang tên cho mỗi người. Như vậy có được coi là di chúc của bà nội để lai? Và căn nhà ba em đã được sang tên là tài sản của riêng ba em hay còn liên quan đến cô và chú em? 

    Rất mong được tư vấn cho 2 trường hợp trên. Xin cảm ơn

    Cập nhật bởi Bembei ngày 19/10/2020 11:35:40 PM
     
    669 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Bembei vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560867   23/10/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14912)
    Số điểm: 99599
    Cảm ơn: 3456
    Được cảm ơn 5323 lần
    SMod

    Trường hợp bạn mô tả chỉ là thừa kế bình thường, không phải là thừa kế thế vị. Bạn đọc kỹ nhé.

    Điều 652. Thừa kế thế vị

    Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

     
    Báo quản trị |