Chính sách thuế đối với hoạt động quảng cáo qua Facebook

Chủ đề   RSS   
  • #589948 24/08/2022

    Chính sách thuế đối với hoạt động quảng cáo qua Facebook

    Doanh nghiệp chạy quảng cáo trên google, facebook nhưng chưa có chứng từ chi phí hợp lý thì cần những thủ tục gì?

    Căn cứ Công văn 63660/CT-TTHT năm 2018 về chính sách thuế đối với hoạt động quảng cáo qua Facebook:

    "Trường hợp Công ty có phát sinh quảng cáo trực tuyến trên Facebook, nếu khoản chi này đáp ứng đủ các điều kiện thực tế liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty, có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp mang tên, địa chỉ, mã số thuế của Công ty (trường hợp bên bán không cung cấp hóa đơn thì phải có tờ khai và chứng từ nộp thuế nhà thầu nước ngoài theo quy định) và chứng từ thanh toán theo quy định của pháp luật về thuế giá trị gia tăng thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN. Công ty được khấu trừ số thuế GTGT nộp hộ nhà thầu nước ngoài theo quy định tại Khoản 10 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC.

    Trường hợp Công ty mở thẻ tín dụng của Công ty và có Quyết định về việc ủy quyền cho Giám đốc quản lý thẻ để trực tiếp thanh toán cho Facebook phí dịch vụ quảng cáo, phí dịch vụ này được trừ trực tiếp vào tài khoản Công ty theo từng lần phát sinh thì hình thức thanh toán trên được coi là đáp ứng đủ điều kiện chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt."

    =>> Như vậy trường hợp chạy quảng cáo trên Facebook, Google nhưng không có hóa đơn thì cần phải có tờ khai và chứng từ nộp thuế nhà thầu nước ngoài theo quy định để được tính vào chi phí hợp lý.

    - Về thuế nhà thầu quảng cáo Facebook, Google quy định tại Thông tư 103/2014/TT-BTC thì thuế GTGT là 5% (Điều 12)  và thuế TNDN là 5% (Điều 13).

    Về tờ khai thuế nhà thầu theo mẫu 03/NTNN ban hành kèm theo Thông tư 80/2021/TT-BTC: Tờ khai thuế nhà thầu nước ngoài (áp dụng đối với nhà thầu nước ngoài nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo tỷ lệ trên doanh thu)

    Ngoài ra thời điểm kê khai và nộp thuế nhà thầu là theo từng lần phát sinh chậm nhất là 10 ngày kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế theo điểm n khoản 4 Điều 8 Nghị định 126/2020/NĐ-CP.

     
    194 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daisy1009 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/08/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #590531   30/08/2022

    minhcong99
    minhcong99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (382)
    Số điểm: 3500
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 35 lần


    Chính sách thuế đối với hoạt động quảng cáo qua Facebook

    Cảm ơn anh/chị đã chia sẽ bài viết bổ ích trên. Theo mình hiểu, trường hợp công ty có phát sinh dịch vụ quảng cáo trực tuyến trên Facebook, Google nếu khoản chi này đáp ứng đủ các điều kiện thực tế liên quan đến hoạt động kinh doanh của công ty, có tờ khai và chứng từ nộp thuế nhà thầu nước ngoài theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế GTGT thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
  • #591265   22/09/2022

    nguyenthikimdung2000
    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 2305
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 62 lần


    Chính sách thuế đối với hoạt động quảng cáo qua Facebook

    Cảm ơn những thông tin bạn đã chia sẻ, mình xin bổ sung như sau: Lợi thế của Facebook là thu thập được rất nhiều thông tin cá nhân của người dùng như độ tuổi, giới tính, nghề nghiệp, địa điểm, sở thích,…Những thông tin này do người dùng tự giác cung cấp. Facebook hiểu rất rõ về người dùng, về khách hàng của họ. Vì thế họ có thể đưa ra những quảng cáo nhắm đúng từng nhóm đối tượng khách hàng có khả năng mua sản phẩm, dịch vụ nào đó.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #591279   23/09/2022

    Chính sách thuế đối với hoạt động quảng cáo qua Facebook

    Nội dung này không còn đúng với thực tế hiện này nữa.

    Theo quy định mới tại Nghị định 126/2020/NĐ-CP, Meta (công ty mẹ của Facebook) đã đăng kí nộp thuế trực tiếp tại Việt Nam (FB cũng đã thông báo thu bổ sung tiền thuế đối với người dùng ở VN). Theo đó, doanh nghiệp không còn phải khấu trừ thuế nhà thầu để kê khai, nộp thay FB nữa. 

    Vướng mắc hiện nay là FB chưa cung cấp được hóa đơn hợp pháp để doanh nghiệp ghi nhận chi phí và khấu trừ thuế. Đồng thời, DN cũng không nộp thuế nhà thầu nên không có chứng từ nộp thuế nhà thầu để khấu trừ thuế GTGT. Trong khi đó, về bản chất, DN vẫn phải chịu khoản này khi FB tăng giá dịch vụ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cuongmt7 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/09/2022)