Chiến sĩ nhập ngũ rồi thì có phải khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự lại không?

Chủ đề   RSS   
  • #607961 05/01/2024

    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (402)
    Số điểm: 3489
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 73 lần


    Chiến sĩ nhập ngũ rồi thì có phải khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự lại không?

    Dự định cuối năm 2024 tôi sẽ đi khám sức khỏe để chuẩn bị nhập ngũ cho năm 2025. Vậy cho tôi hỏi khi được nhập ngũ rồi thì tôi có phải khám sức khỏe lại lần nữa không? Nội dung khám bao gồm những gì? 

    1. Quy định về khám phúc tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự 2024 

    Tại Khoản 4 Điều 3 Thông tư 105/2023/TT-BQP quy định: Khám phúc tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự là việc khám sức khỏe ngay sau khi công dân nhập ngũ do Hội đồng khám, phúc tra sức khỏe của đơn vị nhận quân thực hiện nhằm đánh giá lại sức khỏe công dân theo tiêu chuẩn sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự. 

    Theo đó, chiến sĩ sau khi nhập ngũ sẽ phải lại khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, được gọi là khám phúc tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự.

    2. Nội dung khám phúc tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự

    Theo Khoản 5 Điều 11 Thông tư 105/2023/TT-BQP nội dung khám phúc tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự bao gồm nội dung khám về thể lực; lâm sàng; cận lâm sàng thực hiện theo quy định tại khoản 5 Điều 8 Thông tư 105/2023/TT-BQP.

    - Khám về thể lực; lâm sàng theo các chuyên khoa: Mắt, tai mũi họng, răng hàm mặt, nội khoa, thần kinh, tâm thần, ngoại khoa, da liễu, sản phụ khoa (đối với nữ);

    - Khám cận lâm sàng: Công thức máu; nhóm máu (ABO); chức năng gan (AST, ALT); chức năng thận (Ure, Creatinine); đường máu; virus viêm gan B (HBsAg); virus viêm gan C (Anti-HCV); HTV; nước tiểu toàn bộ. (10 thông số); siêu âm ổ bụng tổng quát; điện tim; X-quang tim phổi thẳng; xét nghiệm nước tiểu phát hiện ma túy. Chủ tịch Hội đồng chỉ định thêm các xét nghiệm khác theo yêu cầu chuyên môn để kết luận sức khỏe được chính xác.

    3. Quy trình, thời hạn khám phúc tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự

    Quy trình

    Tại Điều 11 Thông tư 105/2023/TT-BQP quy định quy trình khám phúc tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự thực hiện như sau:

    Bước 1: Lập danh sách công dân khám;

    Bước 2: Thông báo thời gian, địa điểm tổ chức khám sức khỏe (Ra lệnh gọi khám sức khỏe);

    Bước 3: Tổ chức khám sức khỏe theo các nội dung quy định tại khoản 5 Điều này và thực hiện theo 2 vòng: Khám thể lực, lâm sàng và khám cận lâm sàng, sàng lọc HIV, ma túy. Khi khám thể lực và lâm sàng, nếu công dân không đạt một trong các tiêu chuẩn sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều 4 Thông tư này thì ủy viên Hội đồng trực tiếp khám báo cáo Chủ tịch Hội đồng quyết định dừng khám. Chỉ tiến hành xét nghiệm máu, nước tiểu; xét nghiệm HIV, ma túy cho công dân đạt tiêu chuẩn sức khỏe sau khám thể lực, lâm sàng, siêu âm, điện tim, chụp X-quang tim phổi thẳng.

    Tổ chức tư vấn và xét nghiệm HIV theo quy định của pháp luật về phòng, chống HIV/AIDS đối với trường hợp đạt tiêu chuẩn sức khỏe;

    Bước 4: Hoàn chỉnh Phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự theo Mẫu 3 Phụ lục V ban hành kèm theo Thông tư này;

    Bước 5: Tổng hợp, báo cáo kết quả khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự theo Mẫu 2b Phụ lục VI ban hành kèm theo Thông tư này.

    Bước 6: Hoàn chỉnh Phiếu phúc tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự theo Mẫu 4 Phụ lục V ban hành kèm theo Thông tư 105/2023/TT-BQP;

    Bước 7: Tổng hợp, báo cáo kết quả khám phúc tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự theo Mẫu 2i Phụ lục VI ban hành kèm theo Thông tư 105/2023/TT-BQP.

    Thời gian khám phúc tra sức khỏe: Hoàn thành trong thời gian 10 ngày, kể từ ngày giao nhận quân.

    Đơn vị thực hiện: Khám phúc tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự do Hội đồng khám phúc tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự cấp trung đoàn và tương đương trở lên thực hiện; thành viên Hội đồng gồm:

    - Chủ tịch Hội đồng là Chủ nhiệm quân y (phụ trách quân y) đơn vị cấp trung đoàn và tương đương trở lên;

    - Phó Chủ tịch Hội đồng là bác sĩ khám nội khoa hoặc ngoại khoa;

    - Ủy viên Thường trực kiêm Thư ký Hội đồng là bác sĩ hoặc nhân viên quân y của đơn vị nhận quân;

    - Các ủy viên là cán bộ, nhân viên quân y đơn vị nhận quân; cán bộ nhân viên quân y tăng cường; cán bộ nhân viên quân y hoặc dân y thuộc các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa bàn đóng quân của đơn vị nhận quân;

    - Thành viên Hội đồng đảm bảo đủ bộ phận, chuyên khoa theo quy định tại khoản 5 Điều này và có chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề phù hợp với nhiệm vụ theo quy định của pháp luật về khám bệnh, chữa bệnh.

    => Thông tư 105/2023/TT-BQP có hiệu lực từ 01/01/2024. Theo đó, có quy định rõ đối với chiến sĩ vừa nhập ngũ, trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày giao nhận quân, Hội đồng khám phúc tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự cấp trung đoàn và tương đương trở lên thực hiện phải tổ chức tiến hành khám phúc tra sức khỏe.

     
    490 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận