Chiếm đoạt tài sản chưa tới 300 ngàn có phải ở tù không?

Chủ đề   RSS   
  • #554461 06/08/2020

    pilotia25

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chiếm đoạt tài sản chưa tới 300 ngàn có phải ở tù không?

    Cho em hỏi em có đặt hàng qua mạng online facebook chưa tới 300.000đ và do em không đủ kinh tế để nhận. Phía bên kia hù doạ sẽ khởi tố em với công an khu vực, em chưa từng vi phạm án nào cả thì khi phía bên đó khởi tố thì em có phải ở tù hay gì không ạ ?

     
    2975 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pilotia25 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554481   06/08/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1057 lần
    Lawyer

    Theo quy định của Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung 2017 tại Điều 174. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản thì hành vi vi phạm nêu trên được quy định như sau:

    “1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ.

    …..”

    Như vậy, theo quy định trên, thì người phạm tội chiếm đoạt tài sản có giá trị từ 2 triệu đồng trở lên hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng thuộc các trường hợp như trên thì đủ dấu hiệu quy định về số tiền phải chịu trách nhiệm hình sự về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản.

    Trường hợp chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự, thì người đó sẽ bị xử lý hành chính theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 15 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình. Theo đó, người có hành vi dùng thủ đoạn gian dối để chiếm đoạt tài sản của người khác sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng.

    Tuy nhiên, trường hợp của bạn có đặt hàng qua mạng online facebook chưa tới 300.000đ và do bạn không đủ kinh tế để nhận và bạn cũng không chiếm đoạt tài sản đó nên không thể xử lý bạn bằng biện pháp hành chính hay hình sự được. Vụ việc của bạn chỉ dừng lại ở mức tranh chấp dân sự đơn thuần, cho nên bên bán chỉ có thể trực tiếp thỏa thuận về việc mua bán của bạn. Hai bên có thể thỏa thuận về việc mua bán hàng. Nếu hai bên không đạt được thỏa thuận trên bên bán hàng cho bạn chỉ có thể khởi kiện sự việc đó đó bằng việc nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án nhân dân quận, huyện nơi bạn cư trú.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/08/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;