Chia tài sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #65106 23/10/2010

    nguyenthykd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia tài sản thừa kế

    Ông A và Bà B có 4 người con là C, D, E, F. Anh C bị tai nạn chết đi để lại hai con đã thành niên là G và H
    Gia tài của Ông A và B là 1 căn nhà nhỏ trị giá 500 triệu và căn nhà lớn 680 triệu. sau khi Ông A chết thì ông đã đễ di chúc căn nhà 500 triệu lại cho bà B vậy các thành viên còn lại sẻ được chia thế nào? và được cụ thể là bao nhiêu?
     
    5278 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #65111   23/10/2010

    nguyenthykd
    nguyenthykd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    theo em thì căn nhà Ông A để lại di chúa cho bà B thực tế bà B là vợ thì có 1/2 căn nhà là của bà B ( tức 250 tr )là hiển nhiên của bà B. ông A chỉ di chúc lại cho bà B là 250tr
    còn căn nhà còn lại có 1/2 là của bà B tức ông A chỉ còn 340 tr chi làm 5(B + C +D+ E + F)
    mỗi người được chia 68 tr
    Anh C chết đi thì hai đứa con của anh C được hưởng phần của anh ý và G , H được mỗi người là 34tr theo thừa kế thế vị
    em chia như vậy đúng chưa? có ai có cách khác không?
     
    Báo quản trị |  
  • #65127   24/10/2010

    lucvu1989
    lucvu1989

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2010
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    theo mình :
    tài sản của ông A và bà B là 500+680=1180 triệu như vây tài sản của ông A=1180/2=590 triệu.
    khi ông A để lại di chúc cho bà B căn nhà là 500 triệu thì tài sản của A còn lại là 90 triệu sẽ được chia theo pháp luật. G và H là người thừa ế thế vị của C.
    Di sản mỗi người được hưởng theo pháp luật là:
    B=D=E=F=(G+H)= 90/5=16 triệu
    G=H=16/2=8 triệu
     
    Báo quản trị |  
  • #65129   24/10/2010

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1808)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 809 lần


    Căn nhà 500 tr là của ông A hay của chung, nếu là của chung thì ông chỉ có một nửa căn nhà này, do dó ông chỉ được quyền định đoạt phần này của ông, nửa kia của căn nhà ông không có quyền định đoạt. Như vậy di chúc của ông này chỉ có hiệu lực một phần thôi (Điều 667 BLDS). Ông chỉ cho bà này được 250 tr, còn một nửa đương nhiên của bà B. Căn nhà kia nếu là của chung thì cũng có một nửa của bà B, nên phần chia theo di chúc, chỉ là 380 tr mà thôi.
    Cập nhật bởi boyluat ngày 24/10/2010 10:38:32 AM Cập nhật bởi boyluat ngày 24/10/2010 10:36:45 AM

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #65354   25/10/2010

    sẻ chia như sau(với điều kiện D, E, F. không rơi vào điều 669)
    theo nguyên tắc tài sản của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung nên tài sản của ông A là 1/2(500 + 680)
    vì thế di chúc của ông A chỉ có một phần hiệu lực thôi
    ta sẻ có số di sản còn lại của ông A là 340 triêu thôi phần này chia theo pháp luật 340/5=68tr
    B=D=E=F= C(G+ H)





     
    Báo quản trị |