Chi phí triển khai 3 tại chỗ có được trừ khi tính thuế?

Chủ đề   RSS   
  • #573803 22/07/2021

    Chi phí triển khai 3 tại chỗ có được trừ khi tính thuế?

    Theo Thông báo 615/TB-VP ngày 13/7/2021 của VP UBND TP.HCM:
    "1. Cho phép tiếp tục hoạt động sản xuất đối với các doanh nghiệp trên địa bàn Thành phố khi đảm bảo một trong hai trường hợp sau:
    1.1. Doanh nghiệp đảm bảo thực hiện được vừa sản xuất, vừa cách ly người lao động tại chỗ với phương châm “3 tại chỗ”: sản xuất tại chỗ - ăn tại chỗ - nghỉ ngơi tại chỗ.
    1.2. Doanh nghiệp đảm bảo thực hiện được phương châm “1 cung đường - 2 địa điểm”: chỉ duy nhất 1 cung đường vận chuyển tập trung công nhân từ nơi sản xuất đến nơi ở của công nhân (có thể chọn ký túc xá, khách sạn, chỗ ở tập trung cho công nhân)."
     
    Vậy các chi phí triển khai 3 tại chỗ sau có được ghi nhận là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không?
    - Chi phí mua đồ ăn thức uống phục vụ "ăn tại chỗ"
    - Trang bị tủ lạnh phục vụ bảo quản thức ăn cho "ăn tại chỗ"
    - Mua chăn chiếu, lều bạt phục vụ "nghỉ ngơi tại chỗ"
    - Chi phí thuê khách sạn, chỗ ở phục vụ "1 cung đường - 2 địa điểm"
    - Chi phí dịch vụ vận chuyển tập trung phục vụ "1 cung đường - 2 địa điểm".
     
    Rất mong nhận được sự trao đổi, hỗ trợ của mọi người.
     
     
    473 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cuongmt7 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #573928   26/07/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14867)
    Số điểm: 99224
    Cảm ơn: 3441
    Được cảm ơn 5295 lần
    SMod

    Theo luật thuế thu nhâp doanh nghiệp đã sửa đổi thì chi phí này được trừ khi tính thuế nếu nó đáp ứng khoản 1 điều 9 (có đủ hóa đơn chứng từ)

     

    Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi quy định tại khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; khoản chi cho hoạt động giáo dục nghề nghiệp; khoản chi thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật;”.

    b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #573933   26/07/2021

    ntdieu viết:

    Theo luật thuế thu nhâp doanh nghiệp đã sửa đổi thì chi phí này được trừ khi tính thuế nếu nó đáp ứng khoản 1 điều 9 (có đủ hóa đơn chứng từ)

     

    Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi quy định tại khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; khoản chi cho hoạt động giáo dục nghề nghiệp; khoản chi thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật;”.

    b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.

    Quan trọng là nó có được xác định là "Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp" không ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cuongmt7 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/07/2021)
  • #573936   26/07/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14867)
    Số điểm: 99224
    Cảm ơn: 3441
    Được cảm ơn 5295 lần
    SMod

    cuongmt7 viết:

    Quan trọng là nó có được xác định là "Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp" không ạ?

    Bạn thử trả lời xem, nó có phải là "Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp" hay không ?

    1. Nó có thực tế phát sinh hay chỉ tồn tại trên giấy ?

    2. Nó có liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh hay không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #574009   28/07/2021

    ntdieu viết:

     

    cuongmt7 viết:

     

    Quan trọng là nó có được xác định là "Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp" không ạ?

     

     

    Bạn thử trả lời xem, nó có phải là "Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp" hay không ?

    1. Nó có thực tế phát sinh hay chỉ tồn tại trên giấy ?

    2. Nó có liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh hay không ?

    Vấn đề là cơ quan thuế nghĩ thế nào?

    Còn mình thì thấy là chi thực tế liên quan đến SXKD.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cuongmt7 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/07/2021)
  • #574011   28/07/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14867)
    Số điểm: 99224
    Cảm ơn: 3441
    Được cảm ơn 5295 lần
    SMod

    cuongmt7 viết:

     

    ntdieu viết:

     

     

    cuongmt7 viết:

     

    Quan trọng là nó có được xác định là "Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp" không ạ?

     

     

    Bạn thử trả lời xem, nó có phải là "Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp" hay không ?

    1. Nó có thực tế phát sinh hay chỉ tồn tại trên giấy ?

    2. Nó có liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh hay không ?

     

     

    Vấn đề là cơ quan thuế nghĩ thế nào?

    Còn mình thì thấy là chi thực tế liên quan đến SXKD.

    Vậy cơ quan thuế nghĩ thế nào ? tôi không phải là cơ quan thuế nên không biết.

     
    Báo quản trị |