Chi phí phá thai có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Chủ đề   RSS   
  • #600069 10/03/2023

    xuanuyenle
    Top 75
    Đại học

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (1030)
    Số điểm: 40897
    Cảm ơn: 42
    Được cảm ơn 908 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chi phí phá thai có được hưởng bảo hiểm y tế không?

    Phá thai là một hiện trạng nhức nhối của xã hội, mỗi năm Việt Nam có gần 300.000 ca nạo hút thai. Hành vi phá thai bị xã hội lên án gay gắt trừ những trường hợp bệnh lý, phá thai theo chỉ định của bác sĩ.

    Theo đó, nhiều vướng mắc được đặt ra liệu đi phá thai khi thanh toán chi phí có được hưởng BHYT hay không? Bài viết sẽ cung cấp một số thông tin liên quan đến vấn đề này.

    Căn cứ theo quy định tại Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

    Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

    (1) Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

    (2) Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

    (3) Khám sức khỏe.

    (4) Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

    (5) Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

    (6) Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

    (7) Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

    (8) Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

    (9) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

    (10) Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

    (11) Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

    (12) Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học”.

    Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì trường hợp phá thai không phải do nguyên nhân bệnh lý thì sẽ không được BHYT chi trả.

    Do đó, với những lý do như hoàn cảnh gia đình khó khăn, cha mẹ không có khả năng nuôi con mà muốn bỏ thai thì vẫn không thuộc một trong các trường hợp được bảo hiểm y tế chi trả. 

     
    112 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    admin (20/03/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #600243   19/03/2023

    Chi phí phá thai có được hưởng bảo hiểm y tế không?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ! Việc BHYT không chi trả cho trường hợp nạo phá thai là khá hợp lý, bởi vì vấn đề nạo phá thai vẫn còn là vấn đề nhức nhối, gây tranh cãi rất nhiều. Nếu BHYT chi trả cho nạo phá thai thì chẳng khác nào đang ủng hộ việc nạo phá thai cả.

     
    Báo quản trị |