Chi nhánh thành lập vào năm 2020 thì sẽ được miễn lệ phí môn bài?

Chủ đề   RSS   
  • #569181 21/03/2021

    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Chi nhánh thành lập vào năm 2020 thì sẽ được miễn lệ phí môn bài?

    Theo Điểm c Khoản 1 Điều 1 Nghị định 22/2020/NĐ-CP quy định về miễn lệ phí môn bài như sau:

    Miễn lệ phí môn bài trong năm đầu thành lập hoặc ra hoạt động sản xuất, kinh doanh (từ ngày 01 tháng 01 đến ngày 31 tháng 12) đối với:

    - Tổ chức thành lập mới (được cấp mã số thuế mới, mã số doanh nghiệp mới).

    - Hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân lần đầu ra hoạt động sản xuất, kinh doanh.

    - Trong thời gian miễn lệ phí môn bài, tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh thì chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh được miễn lệ phí môn bài trong thời gian tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân được miễn lệ phí môn bài.

    Căn cứ quy định trên, trường hợp tổ chức thành lập mới trong thời gian 01/01/2020 đến 31/12/2020 thì sẽ được miễn lệ phí môn bài, trong thời gian này nếu có thành lập chi nhánh thì cũng sẽ được miễn lệ phí môn bài. Do đó, không phải chi nhánh thành lập trong năm 2020 đều được miễn lệ phí môn bài vì phải tùy thuộc vào công ty có được thuộc đối tượng miễn hay không.

    Ví dụ công ty A được thành lập 01/2020 thuộc đối tượng được miễn lệ phí môn bài, cho nên, khi thành lập chi nhánh vào 05/2020 cũng sẽ được miễn lệ phí môn bài theo quy định trên.

     
    Cập nhật bởi hongphuongtg98 ngày 21/03/2021 07:52:43 CH găn link vb
     
    495 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận