Chi nhánh có được sử dụng giấy tờ hợp quy của công ty mẹ không?

Chủ đề   RSS   
  • #609239 11/03/2024

    LRC

    Sơ sinh


    Tham gia:15/05/2019
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chi nhánh có được sử dụng giấy tờ hợp quy của công ty mẹ không?

    Xin chào,tôi đang làm việc tại 1 công ty tôm giống, tôi có một câu hỏi cần được tư vấn giúp liên quan đến giấy chứng nhận hợp quy sản phẩm dùng trong nuôi trồng thuỷ sản.
    "Giấy tờ hợp quy sản phẩm của hạt sinh học và các sản phẩm BBA đang thuộc cty mẹ; nếu Chi nhánh muốn sử dụng thì có được hay không? Hay phải xin lại giấy hợp quy riêng theo tên chủ thể là chi nhánh? Trường hợp này công ty mẹ và chi nhánh hạch toán độc lập với nhau. Nếu phải làm giấy hợp quy riêng cho chi nhánh thì giấy của cty mẹ có còn hiệu lực không hay mất quyền sở hữu?"

    xin cảm ơn. Trân trọng!
     
    236 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #610587   15/04/2024

    btrannguyen
    btrannguyen
    Top 500
    Lớp 4

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/03/2024
    Tổng số bài viết (354)
    Số điểm: 5559
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 86 lần


    giấy chứng nhận hợp quy sản phẩm

    Chào bạn, về vấn đề này bạn có thể tham khảo câu trả lời như sau:

    Theo Khoản 1 Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về chi nhánh của doanh nghiệp như sau:

    Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp, bao gồm cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.

    Đồng thời, theo quy định tại Khoản 1 Điều 84 Bộ luật Dân sự 2015 về chi nhánh của pháp nhân:

    Chi nhánh, văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của pháp nhân, không phải là pháp nhân.

    Như vậy, chi nhánh là một đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp và thực hiện một phần hoặc toàn bộ các hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. 

    Vậy thì, trong trường hợp của bạn, mặc dù chi nhánh và công ty mẹ hạch toán độc lập nhưng nó chỉ là chế độ tài chính, còn về Giấy tờ hợp quy sản phẩm của hạt sinh học và các sản phẩm BBA của công ty mẹ vẫn sẽ được áp dụng cho chi nhánh của bạn mà không phải làm lại riêng.

     
    Báo quản trị |  
  • #611710   19/05/2024

    Chi nhánh có được sử dụng giấy tờ hợp quy của công ty mẹ không?

    Theo kinh nghiệm của bên mình thì việc chấp nhận hay không sẽ tùy theo từng cơ quan kiểm tra chuyên ngành và quan điểm của cán bộ thụ lý hồ sơ.

    Đối với Cục Viễn thông, đã từng có thời kỳ Cục Viễn thông chấp thuận cho Chi nhánh sử dụng giấy tờ hợp quy của Công ty mẹ vì bản chất chi nhánh thuộc cùng một tổ chức là công ty mẹ

    Bạn cần tham khảo trực tiếp với cơ quan kiểm tra chuyên ngành

     

     
    Báo quản trị |