Chi nhánh có được ký HĐTD vay vốn ngân hàng không?

Chủ đề   RSS   
  • #561560 30/10/2020

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Chi nhánh có được ký HĐTD vay vốn ngân hàng không?

    Căn cứ Điều 7 Thông tư 39/2016/TT-NHNN quy định

    "Điều 7. Điều kiện vay vốn

    Tổ chức tín dụng xem xét, quyết định cho vay khi khách hàng có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Khách hàng là pháp nhân có năng lực pháp luật dân sự theo quy định của pháp luật. Khách hàng là cá nhân từ đủ 18 tuổi trở lên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật hoặc từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi không bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật."

    Căn cứ Khoản 1 Điều 84 Bộ luật Dân sự 2015 quy định

    "Điều 84. Chi nhánh, văn phòng đại diện của pháp nhân

    1. Chi nhánh, văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của pháp nhân, không phải là pháp nhân."

    Như vậy, điều kiện vay vốn đối với tổ chức phải có tư cách pháp nhân, chi nhánh của doanh nghiệp không thể tự mình vay vốn được.

     

     
    938 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận