Chế độ trực gác của bảo vệ bệnh viện công như vậy có đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #497464 21/07/2018

    Haphuonghcm

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ trực gác của bảo vệ bệnh viện công như vậy có đúng không?

    Tôi làm ở bv công, trực gác 16g( tu 4h chieu đến 7g sáng hôm sau). Chế dộ đi du lịch khoảng 4-5 năm được sắp đi 1 lần ( do nhân viên đông mà 1 năm chỉ sắp đc khoảng 15% nhân viên khoa được đi du lịch). Khoa sắp nhân viên đi du lịch, nhân viên du lịch xong về vô gác đêm liền ngay sau đó. ( dù k bít mấy giờ du lịch về). Khoa sắp vậy có đc k?!

     
    1684 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #499013   08/08/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1518)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1065 lần
    Lawyer

    Với  vướng mắc trên, Luật sư giải đáp thắc mắc như sau:

    Điều 104, 105 Bộ Luật lao động năm 2012 quy định, ta có:

    “Điều 104. Thời giờ làm việc bình thường

    1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .

    Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.

    3. Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

    Điều 105. Giờ làm việc ban đêm

    Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau”.

    Như vậy, theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn đã làm việc dúng với thời gian quy định trong pháp luật lao động. Trong trường hợp đi du lịch rồi về làm luôn nhưng thời gian làm việc trong tuần của bạn là 48 giờ thì vẫn phù hợp. Nếu thời gian làm việc của bạn vượt quá 48 giờ trong tuần thì Bệnh viện phải tính vào thời gian làm thêm giờ, nếu không tính thời gian làm thêm thì bệnh viện bạn đã có hành vi vi phạm pháp luật (hành vi yêu cầu người lao động làm việc quá thời gian).

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;