Chặt trộm cây gỗ khô trong rừng tự nhiên có phạm tội không?

Chủ đề   RSS   
  • #584034 15/05/2022

    Chặt trộm cây gỗ khô trong rừng tự nhiên có phạm tội không?

    Căn cứ Khoản 1 Điều 7 Luật lâm nghiệp 2017 quy định về sở hữu rừng tự nhiên như sau:
     
    1. Nhà nước là đại diện chủ sở hữu đối với rừng thuộc sở hữu toàn dân bao gồm:
     
    a) Rừng tự nhiên;
     
    b) Rừng trồng do Nhà nước đầu tư toàn bộ;
     
    c) Rừng trồng do Nhà nước thu hồi, được tặng cho hoặc trường hợp chuyển quyền sở hữu rừng trồng khác theo quy định của pháp luật.
     
    .Theo quy định trên thì rừng tự nhiên thuộc sở hữu toàn dân do nhà nước đại diện chủ sở hữu.
    Căn cứ Khoản 3 Điều 2 Luật này định nghĩa rừng là
     
    3. Rừng là một hệ sinh thái bao gồm các loài thực vật rừng, động vật rừng, nấm, vi sinh vật, đất rừng và các yếu tố môi trường khác, trong đó thành phần chính là một hoặc một số loài cây thân gỗ, tre, nứa, cây họ cau có chiều cao được xác định theo hệ thực vật trên núi đất, núi đá, đất ngập nước, đất cát hoặc hệ thực vật đặc trưng khác; diện tích liên vùng từ 0,3 ha trở lên; độ tàn che từ 0,1 trở lên.
    Vậy cây gỗ khô cũng được coi là tài sản toàn dân.
     
    Căn cứ Khoản 1 Điều 173 Bộ luật hình sự được sửa đổi bởi Khoản 34 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 về trộm cắp tài sản như sau:
     
    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
     
    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;
     
    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
     
    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;
     
    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;
     
    đ) Tài sản là di vật, cổ vật.
     
    Vậy đối với hành vi chặt trộm gỗ khô trong rừng tự nhiên từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một số trường hợp trên sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
     
    134 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #584227   24/05/2022

    Chặt trộm cây gỗ khô trong rừng tự nhiên có phạm tội không?

    Cảm ơn chia sẻ của tác giả, trên thực tế có vụ án “cưa cây khô bị xử tội trộm cắp tài sản” ở tình Kon Tum như sau: Tháng 9/2016, TAND huyện Đắk Hà tuyên xử 5 bị cáo từ 12 đến 15 tháng tù giam. Tháng 4/2017, TAND tỉnh Kon Tum xử phúc thẩm tuyên hủy bản sơ thẩm, trả hồ sơ điều tra lại vì vi phạm tố tụng. Ngày 27/9/2017, TAND huyện Đắk Hà xử sơ thẩm lần 2 tuyên phạt mỗi bị cáo từ 11 đến 14 tháng tù giam cũng về tội "Trộm cắp tài sản".

    Ngày 01/6/2018, TAND tỉnh Kon Tum tuyên các bị cáo không phạm tội theo bản án sơ thẩm lần 2. Khi năm công dân này gửi đơn yêu cầu TAND huyện Đắk Hà (nơi từng kết án oan cho các bị cáo) phải xin lỗi thì tòa này từ chối nhận đơn vì cho rằng phải chờ quyết định giám đốc thẩm. 

    Sau đó, ngày 26/7/2018, ông Nguyễn Trí Tuệ, Phó Chánh án TAND Tối cao, ký quyết định kháng nghị giám đốc thẩm bản án phúc thẩm lần 2 của của TAND tỉnh Kon Tum.

     
    Báo quản trị |  
  • #588665   29/07/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (531)
    Số điểm: 4335
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 75 lần


    Chặt trộm cây gỗ khô trong rừng tự nhiên có phạm tội không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, mình bổ sung thêm đối với hành vi vào rừng đặc dụng cưa gỗ trắc đã chết khô (thuộc nhóm IIA) với khối lượng 0,123 m3 (tức dưới 5 m3) thì ngành kiểm lâm sẽ căn cứ vào Điều 12 Nghị định 157/2013/NĐ-CP nói để xử phạt hành chính hành vi khai thác trái phép là người có hành vi lấy lâm sản trong rừng không được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc được phép nhưng đã thực hiện không đúng quy định.

     
    Báo quản trị |