Chấp nhận bồi thường thiệt hại cho công ty có bị truy tố hình sự?

Chủ đề   RSS   
  • #5386 19/03/2009

    thanhdhl2003

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấp nhận bồi thường thiệt hại cho công ty có bị truy tố hình sự?

    Tôi công tác tại 1 công ty chuyển phát nhanh nước ngoài được 5 năm (hoàn thành tốt công việc được giao). Khoảng đầu năm 2008 phát hiện ra việc quản lý lỏng lẻo trong việc tính KG cho hàng hóa của công ty, chúng tôi đã tiến hành hạ trọng lượng (KG) một số lô hàng của bạn tôi gởi qua công ty chuyển phát nhanh này để hưởng tiền chêng lệch (chia đều cho 3 người). Đến khoản tháng 10 thì công ty phát hiện. Công ty cho chúng tôi nghỉ việc 3 tháng để đều tra tiếp.

    Hết thời hạn 3 tháng công ty có quyết định sa thải chúng tôi và nói số tiền thiệt hại là khoản 23.000usd (theo điều tra của công ty) và nói chúng tôi có trách nhiệm bồi thường số tiền thiệt hại cho công ty sau khi công an điều tra.


    Sự việc dc chuyển qua Phòng an ninh kinh tế tỉnh Đồng Nai. Khi được công an mời lên hợp tác điều tra chúng tôi đã thành thật khai báo và nhận lỗi và chấp nhận bồi thường.

    Xin cho tôi hỏi là khi chúng tôi chấp nhận đền bù số tiền đó thì chúng tôi có bị truy tố hình sự kg? Nếu bị truy tố hình sự thì án là như thế nào?

    Đây là lần đầu chúng tôi phạm tội này, nhân thân rất tốt, con tôi cũng vừa sinh dc 2 tuần tuổi. Như vậy có dc tính là tình tiết giảm nhẹ kg?

    Kính mong Qúy Luật sư tư vấn dùm tôi, tôi đang hoang mang quá.
     
    5213 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #5387   19/03/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    hình sự

    Chào bạn.

    Một số ý trao đổi cùng bạn như sau:

    Khi phát hiện có dấu hiệu tội phạm thì Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án có trách nhiệm khởi tố vụ án (Điều 13 Luật Tố tụng Hình sự).

    Nếu bị truy tố, bồi thường thiệt hại chỉ là một tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự (vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự).

    Người phạm tội có nhân thân tốt, phạm tội lần đầu; thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải; bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả … là một trong các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự (Điều 46 Bộ Luật Hình sự).

    Vụ việc của bạn chưa có quyết định khởi tố vụ án nên bạn cũng đừng quá lo lắng.

    Một số ý trao đổi cùng bạn.

    Thân.

     
    Báo quản trị |  
  • #5395   23/04/2009

    NguyenHoangHai_VKSNQ
    NguyenHoangHai_VKSNQ

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2008
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Luật sư DangThanhLiem không trả lời cụ thể cho người đang hoang mang rõ ràng về việc họ có bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi trên hay không? LS chỉ trả lời chung chung như vậy thì làm sao góp phần phát triển TVPL này được. Đề nghị LS trả lời cụ thể hơn đối với câu hỏi của bạn Thanhdhl2003. Cám ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #5396   23/04/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    hinh su

    Chào bạn.

    Cám ơn bạn đã góp ý.

    Câu hỏi của bạn Thanhdhl203 có nội dung: “Xin cho tôi hỏi là khi chúng tôi chấp nhận đền bù số tiền đó thì chúng tôi có bị truy tố hình sự kg?”.

    Phần trả lời đã nói rõ: “bồi thường thiệt hại chỉ là một tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự - vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự (nếu có dấu hiệu phạm tội)”.

    Thân.

    #ffffff; text-align: justify;">#99ccff none repeat scroll 0% 0%; -moz-background-clip: border; -moz-background-origin: padding; -moz-background-inline-policy: continuous; font-size: 13px; font-family: arial; color: #280099;">

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: